
i

MWONGOZO WA 
MAADHIMISHO NA 

SHEREHE ZA KITAIFA

JULAI 2011

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU



ii

YALIYOMO

DIBAJI............................................................................iv - vi

UTANGULIZI......................................................................... 1

SURA YA KWANZA: UTARATIBU WA SERIKALI MPYA ........... 	

	 KUINGIA MADARAKANI.................................................... 3

	 SEHEMU YA KWANZA: MUUNDO NA MAJUKUMU 

	 YA KAMATI .................................................................4-11

	 SEHEMU YA PILI: MAANDALIZI ...............................  12-19

	 SEHEMU YA TATU: KIAPO........................................20- 31

	 SEHEMU YA NNE: TAFRIJA NA DHIFA........................... 32

SURA YA PILI: MAADHIMISHO NA SHEREHE 

	 ZA TAIFA........................................................................ 33

	 SEHEMU YA KWANZA: ORODHA YA MAADHIMISHO ......... 	

	 NA SHEREHE ZA TAIFA ...........................................34- 41

   	SEHEMU YA PILI: MUUNDO NA MAJUKUMU YA ............... 	

	 KAMATI.  .................................................................42- 52

	 SEHEMU YA TATU: VIFAA NA VITENDO MUHIMU ............. 	

	 KATIKA SHEREHE ZA TAIFA  .................................53 - 54                            

  	 SEHEMU YA NNE: SHEREHE ZA UHURU NA ..................... 	

	 JAMHURI..................................................................55-71

	 SEHEMU YA TANO: SHEREHE ZA 

	 MUUNGANO.............................................................72- 87

	 SEHEMU YA SITA: KUMBUKUMBU YA 

	 MASHUJAA.............................................................88 - 98

	 SEHEMU YA SABA: SHEREHE ZA MAPINDUZI .................. 	

	 ZANZIBAR............................................................. 99 - 101

	 SEHEMU YA NANE: SIKU YA WAFANYAKAZI DUNIANI (MEI 	

	 MOSI).................................................................. 102 - 109

	



iii

	 SEHEMU YA TISA:  MAONYESHO YA BIASHARA YA .......... 	

	 KIMATAIFA........................................................... 110 -116

	 SEHEMU YA KUMI: SIKUKUU YA WAKULIMA 

	 (NANENANE).......................................................... 117-121

	 SEHEMU YA KUMI NA MOJA: KUMBUKUMBU YA ............. 	

	 MWALIMU NYERERE NA KILELE CHA MBIO ZA 

	 MWENGE .......................................... ................. 122 -128

SURA YA TATU:  MISIBA YA VIONGOZI WA KITAIFA 

	 NA VIONGOZI WENGINE ............................................. 129

	 SEHEMU YA KWANZA:  VIONGOZI AMBAO MISIBA 

	 YAO NI YA KITAIFA....................................................... 130

	 SEHEMU YA PILI:  KAMATI ZA MAZISHI YA VIONGOZI 

	 WA KITAIFA.......................................................... 131 -134

	 SEHEMU YA TATU:  MAENEO YA KUZIKIA NA AINA ZA ..... 	

	 MAZISHI.............................................................. 135 - 136

	 SEHEMU YA NNE:  MAZISHI.................................. 137-141



iv

DIBAJI

Tangu Tanganyika na Zanzibar ziungane Aprili, 1964 na 
kuundwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Taifa limekuwa 
likifanya Maadhimisho na Sherehe na kushughulikia misiba 
mbalimbali ya Kitaifa.

Maadhimisho hayo ni pamoja na kumbukumbu ya Uhuru na 
Jamhuri, Mapinduzi ya Zanzibar, Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar na Kumbukumbu ya Mashujaa.

Pamoja na Maadhimisho yaliyoainishwa hapo juu, zipo pia 
Sherehe za Serikali mpya kuingia madarakani kila baada ya 
kufanyika Uchaguzi Mkuu.  Sherehe hizo zinajumuisha Kiapo 
cha Rais na Makamu wa Rais, Waziri Mkuu na hatimaye Baraza 
la Mawaziri.

Aidha, katika nyakati tofauti Taifa limepata misiba mbalimbali 
ya Viongozi wa Kitaifa na kuishughulikia kulingana na 
maelekezo na mazingira ya wakati huo.

Hata hivyo, pamoja na kwamba Serikali imekuwa ikiandaa 
na kutekeleza matukio hayo, utekelezaji wake ulikuwa hauna 
Mwongozo rasmi. Kwa hali hiyo, ni dhahiri utekelezaji wa aina 
hiyo ulikuwa na upungufu wa hapa na pale na hivyo kuathiri 
ufanisi kwa namna moja au nyingine.

Kwa mujibu wa tathmini iliyofanyika baada ya Sherehe za 
Serikali ya Awamu ya Nne kuingia Madarakani Desemba, 2005, 
moja ya mapendekezo ya msingi yaliyotokana na tathmini hiyo 
ni Serikali kuandaa Mwongozo mahsusi kuhusu Maadhimisho 
na Sherehe mbalimbali za Taifa utakaoweka taratibu za wazi 
na endelevu  kwa ajili ya kurahisisha rejea na utekelezaji wa 
shughuli hizo.  
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Kutokana na maelezo ya hapo juu, Serikali imeandaa Mwongozo 
kuhusu Maadhimisho, Sherehe na Misiba ya Viongozi wa 
Kitaifa ambao utatumika katika matukio mbalimbali kama 
yalivyoainishwa na kufafanuliwa katika Sura na Sehemu 
mbalimbali za Mwongozo huu.  Mwongozo huu umezingatia pia 
uzoefu uliopatikana katika Sherehe za kuingiza Serikali Mpya 
Madarakani zilizofanyika Novemba, 2010.  

Inawezekana Mwongozo huu ukawa na upungufu wa hapa 
na pale, hususan wakati wa utekelezaji wake.  Upungufu 
huo utakapojitokeza utazingatiwa, utafanyiwa uchambuzi 
na marekebisho ipasavyo kwa lengo la kuuboresha.  Aidha, 
Mwongozo utafanyiwa mapitio mara kwa mara ili kuuboresha 
kulingana na mahitaji na wakati.

Matarajio ya Serikali ni kwamba Ofisi na wahusika 
walioainishwa katika utekelezaji wa majukumu katika 
matukio mbalimbali watatekeleza wajibu wao kwa ukamilifu ili 
kufanikisha malengo yanayokusudiwa. Watumishi wa Serikali 
na Taasisi zake wanawajibika kuhudhuria Maadhimisho na 
Sherehe mbalimbali kama sehemu yao ya kazi.  Kwa hali hiyo, 
Watendaji Wakuu wa sehemu za kazi katika Utumishi wa Umma 
wanatakiwa kusimamia kwa ukamilifu suala hili.  Matarajio 
yangu ni kwamba kutakuwa na ushirikiano na mshikamano 
wa hali ya juu wa Taasisi zinazohusika na utekelezaji wa 
majukumu wakati wa matukio mbalimbali ya Kitaifa na hivyo 
kuongeza ufanisi.

Aidha, Mwongozo huu umeandaliwa kwa kushirikisha wadau 
kutoka katika Wizara na Taasisi mbalimbali za Serikali.  
Baadhi ya Wizara na Taasisi zilizoshiriki ni pamoja na Ofisi 
ya Rais, Ikulu, Ofisi ya Rais, Usalama wa Taifa, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Ofisi ya Waziri Mkuu (TAMISEMI), Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa, Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi.
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Mwisho, wahusika wote katika Maadhimisho na Sherehe 
za Taifa, Mazishi ya Viongozi wa Kitaifa na katika matukio 
mengine ya Kitaifa wanatakiwa kusoma na kuelewa Mwongozo 
huu na kuutekeleza kwa ukamilifu. 

							          
MIZENGO P.  PINDA, (MB)
Julai, 2011	                                             
WAZIRI MKUU 
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MWONGOZO KUHUSU MAADHIMISHO, 
SHEREHE NA MISIBA YA VIONGOZI WA 

KITAIFA

UTANGULIZI

Mwongozo kuhusu Maadhimisho, Sherehe na Misiba ya Kitaifa 
umeandaliwa kwa lengo la kuweka utaratibu rasmi na wa 
kudumu wa kufuatwa katika matukio hayo. Mwongozo huu 
unatoa ufafanuzi wa jinsi ya kuandaa, kuratibu na kusimamia 
utaratibu wa Serikali mpya kuingia Madarakani; Maadhimisho 
na Sherehe za Taifa na Misiba ya Viongozi wa Kitaifa na Viongozi 
wengine.

Sura ya kwanza inahusu utaratibu wa Serikali mpya kuingia 
Madarakani. Utaratibu huo umegawanyika katika sehemu 
tatu. Sehemu ya kwanza  inahusu Muundo na majukumu ya 
Kamati zitakazosimamia Serikali mpya kuingia madarakani 
baada ya Uchaguzi Mkuu, Sehemu ya pili inahusu maandalizi 
na taratibu zinazohusu kiapo, Sehemu ya tatu inahusu mahitaji 
muhimu wakati wa Kiapo cha Rais na Makamu wa Rais, Waziri 
Mkuu na Mawaziri; Itifaki ya Viongozi wanapoingia na kutoka 
katika eneo la Kiapo; taratibu za kufuatwa katika Kiapo cha 
Rais na Makamu wa Rais wanapoingia madarakani kwa mara 
ya kwanza na kwa mara ya pili, Kiti cha Rais kinapokuwa wazi, 
Kiti cha Makamu wa Rais kinapokuwa wazi, Kiapo cha Waziri 
Mkuu na Kiapo cha Mawaziri na sehemu ya nne inahusu tafrija 
na dhifa zinazohusiana na matukio hayo.
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Sura ya Pili inahusu maandalizi na usimamizi wa Maadhimisho 
na Sherehe za Taifa. Katika Sura hii Mwongozo umeainisha 
Maadhimisho na Sherehe za Taifa zenye mapumziko na zile 
zisizo na mapumziko.

Aidha, umewekwa utaratibu wa namna sherehe za kitaifa 
zitakavyoratibiwa na kusimamiwa iwapo zitaadhimishwa 
nje ya Dar es Salaam. Mwongozo pia umeainisha Sherehe za 
Kitaifa zinazosimamiwa moja kwa moja na Serikali, Kamati na 
vyombo vitakavyohusika na maandalizi, hatua za maandalizi 
pamoja na vifaa vinavyohitajika katika kufanikisha sherehe 
hizo. Katika Sura hii pia, Itifaki ya viongozi kuingia, kukaa na 
kutoka katika maeneo ya maadhimisho ya sherehe mbalimbali 
imefafanuliwa.
	

Sura ya Tatu inahusu utaratibu wa namna ya kushughulikia 
Misiba na Mazishi ya Viongozi wa Kitaifa. Kulingana na Sheria 
ya Mazishi ya Viongozi wa Kitaifa Na. 1/2006, utaratibu huu 
unawahusu viongozi waliopo madarakani na wale waliostaafu 
kama ilivyoainishwa na Sheria hiyo ya Mazishi ya Viongozi wa 
Kitaifa wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Utaratibu huu 
umefafanua Viongozi wanaostahili mazishi ya kitaifa, Kamati 
iliyoundwa kisheria na majukumu yake katika kusimamia 
misiba ya kitaifa, maeneo maalum ya kuzikia Viongozi wa 
Kitaifa na aina za mazishi, utaratibu wa kufuatwa unapotokea 
msiba wa Kitaifa, utoaji wa heshima za mwisho na upatikanaji 
wa fedha na mahitaji mengine kwa ajili ya kufanikisha mazishi 
ya Kitaifa.
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SURA YA KWANZA

UTARATIBU WA SERIKALI MPYA 
KUINGIA MADARAKANI

Sura hii inaeleza utaratibu wa Serikali mpya kuingia 
Madarakani baada ya Uchaguzi Mkuu ambao hufanyika kila 
baada ya miaka mitano. Utaratibu huu unaweka na kufafanua 
Muundo na Majukumu ya Kamati mbalimbali za Maandalizi na 
kuainisha mahitaji muhimu kwa ajili ya shughuli ya Serikali 
mpya kuingia madarakani.

Utaratibu ulioainishwa umezingatia matukio muhimu ya 
kuiwezesha Serikali mpya kuingia madarakani ambayo ni 
pamoja na: Kiapo cha Rais na Makamu wa Rais, Waziri Mkuu 
na Mawaziri na Tafrija kwa wageni mbalimbali.
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SEHEMU YA KWANZA

MUUNDO NA MAJUKUMU YA KAMATI
Kutakuwa na Kamati mbili za Maandalizi ya Serikali mpya 
kuingia Madarakani.  Kamati ya Watendaji Wakuu na Kamati 
ya Wataalam.

(a)	 KAMATI YA WATENDAJI WAKUU 
(EXECUTIVE COMMITTEE)

	 Kamati ya Watendaji Wakuu itakuwa na Wajumbe 
wafuatao:

(i)	 Katibu Mkuu Kiongozi  	 -   Mwenyekiti
(ii)	 Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu  	 -   Makamu 		

	     Mwenyekiti
(iii)	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana                        

ya Katiba na  Sheria  	 -   Mjumbe	   
(iv)    	 Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais 	-   Mjumbe
(v)     	Katibu Mkuu, Ikulu       	 -   Mjumbe
(vi)	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana                        

ya Fedha na Uchumi        	 -   Mjumbe
(vii)	 Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,                          

Menejimenti ya Utumishi wa Umma   -   Mjumbe
(viii)	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana  ya                     

Mambo ya Nje na Ushirikiano wa                                                      	
Kimataifa	 -   Mjumbe	   

(ix)	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana                        

ya Habari, Utamaduni na Michezo	 -  Mjumbe
(x)	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana                        

ya Mambo ya Ndani ya Nchi         	 -  Mjumbe 
(xi)	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana ya               

Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa          -  Mjumbe



5

(xii)	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana ya 
 	 Miundombinu                     	 -  	Mjumbe
(xiii)	 Msajili wa Mahakama ya Rufani         	 -   Mjumbe
(xiv)	 Katibu wa Bunge                              	 -   Mjumbe
(xv)	 Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali	 -   Mjumbe
(xvi)	 Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi          	 -   Mjumbe
(xvii)	 Inspekta Jenerali wa Polisi          	 -   Mjumbe
(xviii)	Kamishna Mkuu wa Magereza          	 -   Mjumbe
(xix)	 Mkurugenzi Mkuu, Idara ya Usalama wa                

Taifa         	 -   Mjumbe
(xx)	 Mganga Mkuu wa Serikali 	 -   Mjumbe
(xxi) 	 Mkurugenzi wa Huduma za Ikulu	 -   Katibu

Majukumu ya Kamati ya Watendaji Wakuu

Majukumu ya Kamati ya Watendaji Wakuu ni pamoja na 
kutoa maelekezo kwa Kamati ya Wataalam, kusimamia, 
kuratibu na kufuatilia shughuli za Kamati ya Wataalam 
zinazohusika na Serikali mpya kuingia madarakani, 
ikiwa ni pamoja na Kiapo cha Rais na Makamu wa Rais, 
Waziri Mkuu na Mawaziri.
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(b)	 KAMATI YA WATAALAM (TECHNICAL 
COMMITTEE)

Kamati ya Wataalam (Technical Committee) itakuwa na 
wajumbe wafuatao:

(i)	 Katibu Mkuu, Ikulu	 - Mwenyekiti
(ii)	 Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu                         

wa Rais     	 - Mjumbe
(iii)	 Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu	 - Mjumbe
(iv)	 Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,                 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma	 - Mjumbe
(v)	 Naibu Katibu Mkuu, Wizara yenye                     

dhamana ya Fedha na Uchumi 	 - Mjumbe	
(vi)	 Mkurugenzi, Idara ya Muungano Ofisi                          

ya Makamu wa Rais   	 - Mjumbe	       
(vii)	 Mkurugenzi, Idara ya Maadhimisho na                 

Sherehe za Taifa, Ofisi ya Waziri Mkuu 	 - Mjumbe
(viii)	 Mkuu wa Itifaki, Wizara ya Mambo ya                         

Nje na Ushirikiano wa Kimataifa           	- Mjumbe
(ix)	 Karani wa Baraza la Mawaziri, Ikulu	 - Mjumbe

(x)	 Mnikulu, Ofisi ya Rais, Ikulu	 - Mjumbe
(xi)	 Mwakilishi kutoka Jeshi la Polisi        	 - Mjumbe
(xii)	 Mwakilishi kutoka Ofisi ya Mwanasheria                   

Mkuu wa Serikali                    	 - Mjumbe
(xiii)	 Mwakilishi kutoka Jeshi la Magereza	 - Mjumbe
(xiv)	 Mwakilishi kutoka Idara ya Usalama                           

wa Taifa	 - Mjumbe
(xv)    Mwakilishi kutoka Jeshi la Ulinzi la                  

Wananchi wa Tanzania	 - Mjumbe
(xvi) 	 Mkurugenzi wa Idara ya Habari (MAELEZO)  	- Mjumbe                          
(xvii)	 Msajili wa Mahakama Kuu   	 - Mjumbe
(xviii)	Mwakilishi wa Katibu wa Bunge         	 - Mjumbe
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(xix) 	 Mwakilishi wa Mganga Mkuu wa Serikali	 - Mjumbe
(xx)  	 Mkurugenzi wa Huduma za Ikulu   	 - Katibu

WAJUMBE WA KUALIKWA (CO-OPTED)

Kamati inaweza kualika wajumbe wafuatao au wengine kama 
itakavyoona inafaa:
(i)	 Katibu Tawala wa Mkoa  (Dar es Salaam/Dodoma)
(ii)	 Kamishna wa Uhamiaji
(iii)	 Kamishna wa Zimamoto na Uokoaji  
(iv)	 Meneja wa Uwanja wa Uhuru
(v)	 Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege
(vi)	 Mkurugenzi wa Jiji
(vii)	 Mtendaji Mkuu wa TANROADS
(viii)	 Mkurugenzi, Idara ya Utamaduni

Majukumu ya Kamati ya Wataalam

Majukumu ya Kamati ya Wataalam ni kama ifuatavyo:-
(i)	 Kupokea na kutekeleza maelekezo kutoka katika Kamati 

ya Watendaji Wakuu.
(ii)	 Kusimamia, kuratibu na kufuatilia shughuli za kamati 	

ndogo za Itifaki, Mialiko na Sherehe, Ulinzi, Usalama na 
Gwaride la Heshima na Viapo.

(iii)	 Kutoa taarifa za utekelezaji kwa Kamati ya Watendaji 
Wakuu.
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KAMATI NDOGO ZA KAMATI YA WATAALAM

Kutakuwa na Kamati ndogo tatu za wataalam ambazo wajumbe 
wake watateuliwa kutoka kwenye Kamati ya Wataalam. 
Wajumbe wa Kamati hizo, na majukumu yake ni kama 
ifuatavyo: 

(i)	 Kamati Ndogo ya Itifaki, Mialiko na Sherehe
Wajumbe:

�	 Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu -  Mwenyekiti
�	 Mkurugenzi Maadhimisho na Sherehe za Taifa
�	 Mwakilishi TISS
�	 Mkuu wa Itifaki
�	 Mnikulu
�	 Mkurugenzi wa Idara ya Habari (MAELEZO)
� 	 Msajili wa Mahakama ya Rufani
� 	 Mwakilishi wa Katibu wa Bunge 

MAJUKUMU

Majukumu ya Kamati  ni kama ifuatavyo:
� 	 Kuandaa orodha ya waalikwa wa ndani na nje ya nchi.
� 	 Kuandaa kadi za mialiko.
� 	 Kuandaa ratiba ya uapishaji.
� 	 Kupanga taratibu za kuingia na kukaa katika maeneo ya 

matukio.
� 	 Kusimamia ujenzi wa majukwaa  yatakayotumika 

wakati wa kuapishwa Rais na Makamu wa Rais, na 
Waziri Mkuu.

� 	 Kuhakikisha uwepo wa vifaa muhimu wakati wa uapisho 
kama vile vipaza sauti, mahema, mazulia, viti, na 
majukwaa mbalimbali.

� 	Kuandaa taratibu za usafiri kwa waalikwa kutoka ndani 
na nje ya nchi.
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� 	 Kuandaa dhifa na tafrija.
� 	 Kuandaa vikundi vya kutoa burudani kama ngoma, 

muziki wa dansi, matarumbeta na kwaya.
� 	 Kusimamia mapambo katika maeneo yote ya matukio 

kama vile maua, bendera, mabango na bendera ndogo za 
Taifa za kupeperusha.

� 	 Kuandaa huduma za afya katika maeneo mbalimbali ya 
matukio kama vile magari ya wagonjwa, madaktari na 
wauguzi wa huduma ya kwanza.

�   	 Kurekodi na kutunza kumbukumbu za matukio yote ya 
sherehe na viapo.

� 	 Kuhakikisha huduma muhimu zinapatikana katika 
maeneo ya matukio kama vile maji, umeme, vyoo, jenereta 
na magari ya zimamoto.

� 	 Kuratibu na kusimamia waandishi wa habari na wapiga 
picha.

� 	 Kuhamasisha wananchi kuhudhuria katika sherehe za 
uapishaji.

� 	 Kuandaa na kusimamia eneo la uapisho wa Waziri Mkuu 
Ikulu.

� 	 Kuandaa na kusimamia eneo la Uapisho wa Mawaziri, 
Ikulu.

� 	 Kuwasiliana na Tume ya Taifa ya Uchaguzi kuhusu 
tarehe ya kutangaza matokeo ya uchaguzi wa Rais.

(ii)	 Kamati Ndogo ya Ulinzi, Usalama na 
Gwaride la Heshima
Wajumbe:
� Naibu Katibu Mkuu Hazina 	 - Mwenyekiti
� Mwakilishi JWTZ 
� Mwakilishi TISS
� Mwakilishi Polisi
� Mwakilishi Magereza
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MAJUKUMU

Majukumu ya kamati ni kama ifuatavyo:-

	Kuratibu mipango na kusimamia Ulinzi na Usalama 
katika maeneo yote ya matukio.

	Kuratibu maandalizi ya Gwaride la Heshima.
	Kuhakikisha kuwa uwanja wa maadhimisho uko katika 

hali nzuri.
	Kuhakikisha kuwa barabara zitakazotumiwa na viongozi 

kwenda Uwanja wa Maadhimisho zipo katika hali nzuri.
	Kuandaa gwaride la mapokezi ya Viongozi Wakuu wa 

Nchi walioalikwa.
	Kuratibu na kufanikisha usafiri wa viongozi na wageni 

siku ya Kiapo cha Rais.
	Kusimamia Ulinzi na Usalama katika maeneo 

watakayofikia wageni kutoka nchi za nje.
	Kusimamia Ulinzi na Usalama katika maegesho ya 

magari.
	Kuratibu na kusimamia Ulinzi na Usalama katika eneo la 

kutangazia matokeo ya Uchaguzi wa Rais.

(iii)	Kamati Ndogo ya Viapo
Wajumbe:

	Naibu Katibu Mkuu – Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma   - Mwenyekiti

	Karani wa Baraza la Mawaziri
	Mkurugenzi Idara ya Muungano
	Mwakilishi Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali
	Msajili Mahakama Kuu.
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MAJUKUMU

Majukumu ya Kamati ni kama ifuatavyo:-
	Kuandaa Viapo vya Rais na Makamu wa Rais, Waziri 

Mkuu na Mawaziri.
	Kuhakikisha kwamba vifaa vya kuapishia vinapatikana. 

Vifaa hivyo ni:-
	 -	 Biblia, Quran na Katiba ya nchi
	 -	 Ngao, Mkuki na Kigoda
	 -	 “Flaps” za mezani na za kushikia kiapo
	Kushirikiana na Kamati Ndogo ya Itifaki, Mialiko na 

Sherehe na Kamati ya Ulinzi, Usalama na Gwaride la 
Heshima katika Ujenzi wa Jukwaa la Kiapo.

	Kuwaandaa Wazee wa kumkabidhi Rais Alama za 
Mamlaka (Symbols of Power).

	Kuhakikisha upatikanaji wa mavazi yatakayovaliwa na 
wazee watakaomkabidhi  Rais Alama za Mamlaka.

	Kuratibu na kusimamia mpangilio wa kukaa katika 
Jukwaa la Kiapo.
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SEHEMU YA PILI

MAANDALIZI
Sherehe za Kiapo cha Rais na Makamu wa Rais, Waziri Mkuu na 
Mawaziri wanapoingia madarakani zinafanyika baada ya Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi kutangaza matokeo ya Uchaguzi Mkuu. 
Hatua za maandalizi ya sherehe za Kiapo ni kama ifuatavyo:-

(a)	TAARIFA NA VIKAO
(i)	 Mwenyekiti wa Kamati ya Watendaji Wakuu (Executive 

Committee) ataitisha kikao cha kwanza cha maandalizi 
mwezi Januari ya mwaka wa Uchaguzi Mkuu kwa ajili 
ya kuandaa bajeti ya shughuli ya Serikali mpya kuingia 
madarakani.  Aidha, miezi miwili kabla ya Uchaguzi 
Mkuu ataitisha mkutano wa kuanza rasmi maandalizi 
ya shughuli ya Serikali mpya kuingia madarakani. 
Baada ya Serikali mpya kuingia madarakani kutakuwa 
na kikao cha tathmini.

(ii)	 Kutakuwa na vikao sita vya Kamati ya Watendaji 
Wakuu kwa ajili ya maandalizi ya Serikali mpya 	
kuingia madarakani kama ifuatavyo:-

	
	Kikao cha kwanza kitakuwa ni cha Kamati ya 

Watendaji Wakuu kutoa maelekezo na maagizo kwa 
Kamati ya Wataalam. 

	Kikao cha pili ni cha kupokea makadirio ya gharama 

za sherehe kutoka katika Kamati ya Wataalam. 

	Kikao cha tatu ni cha kupokea taarifa za utekelezaji 
wa majukumu kutoka katika Kamati ya Wataalam.
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	 Kikao cha nne ni cha kupokea taarifa ya mwisho 
ya maandalizi kwa kupitia utekelezaji wa masuala 
yaliyoelekezwa katika Kikao cha kwanza, cha pili na 
cha tatu. 

	 Kikao cha tano ni mazoezi kwa vitendo katika eneo 
la tukio. Kikao hiki kitahusisha wadau mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na jopo la kiapo,  jopo la majaji, 
washereheshaji, kamati ya maandalizi, waandishi 
wa habari na wapiga picha.

	 Kikao cha tathmini baada ya Serikali mpya kuingia 
madarakani kitafanyika ndani ya mwezi mmoja 
baada ya Baraza la Mawaziri kuapishwa.

(iii) 	 Kutakuwa na vikao vitano vya Kamati ya Wataalam kwa   
ajili   ya  kutekeleza maagizo mbalimbali yatakayotolewa 
na Kamati ya Watendaji Wakuu (Executive Committee). 
Aidha, kutakuwa na kikao cha sita 	cha tathmini 
baada ya Serikali mpya kuingia madarakani.

	
(b)	 MAHITAJI 

Utekelezaji wa shughuli za Serikali mpya kuingia 
madarakani zitafanyika uwanjani, kwa sasa shughuli 
hizo zinafanyika katika uwanja wa Uhuru ambao sura 
yake ni kama inavyoonekana katika ukurasa wa 26 wa 
kitabu cha pili kinachoonesha michoro na vitendo 
uwanjani. Pamoja na mambo mengine  vifaa vifuatavyo 
vitahitajika:-
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(i)	 Vifaa Maalum vya Kiapo
	 Meza  ya kiapo
	 Viti mahsusi kwa ajili ya Rais, Makamu wa Rais, 

Jaji Mkuu n.k.
	Biblia, Quran na Katiba
	Flaps za Mezani na kushikia kiapo
	Mkuki
	Ngao
	Kigoda
	Kalamu
	Hati za viapo
	Vifaa vya kukaushia wino

(ii)	Jukwaa la Kiapo
Kutakuwa na Jukwaa la Kiapo ambalo litajengwa 
Uwanja wa Uhuru mita 20 kutoka mstari wa katikati 
ya Uwanja kuelekea upande wa Kaskazini.  Jukwaa 
hilo litajengwa mita mbili (2) kutoka ukingo wa Uwanja.  
Kamati ya Itifaki, Mialiko na Sherehe kwa kushirikana 
na kamati ya viapo zitaratibu upatikanaji wa vifaa hivyo.

(iii)	Mahema 
Kamati ya viapo itaratibu ujenzi wa Jukwaa la Kiapo.
Kutakuwa na mahema ya ukubwa mbalimbali ya 
kutosha shughuli zote katika uwanja wa kiapo kama vile 
“brass band”, Huduma ya kwanza, vikundi vya ngoma 
na bendi za muziki wa dansi. Uwekaji wa mahema 
utaratibiwa na Kamati Ndogo ya Itifaki, Mialiko na 
Sherehe. 
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(iv)  Viti 

Vitaandaliwa viti vya kutosha kwa ajili ya Viongozi wa 
Kitaifa katika eneo la Jukwaa Kuu.  Aidha, kutakuwa 
na viti vya kutosha kwa ajili ya wananchi katika eneo la 
Uapisho. 

Uwekaji wa viti hivyo utaratibiwa na Kamati ndogo ya 
Itifaki, Mialiko na Sherehe.

(v)	 Vipaza Sauti

Kutakuwa na vipaza sauti ndani na nje ya uwanja wa 
uapisho kwa ajili ya wageni na wananchi kufuatilia 
matangazo na matukio.  Kamati ya Itifaki, mialiko na 
Sherehe itaratibu upatikanaji wa vipaza sauti hivyo.

(vi)	 Jukwaa la Viongozi wa Kitaifa

Kamati ya Itifaki, Mialiko na Sherehe itaandaa jukwaa la 
Viongozi wa Kitaifa mahali ambapo sherehe zitafanyika.

(vii) Mazulia Mekundu

Kamati ya Itifaki, Mialiko na Sherehe itaandaa mazulia 
mekundu sehemu watakayopita na kukaa Viongozi wa 

Kitaifa.

(viii) Mapambo

Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa itaandaa 
mapambo ya kutosha kwa ajili ya shughuli ya Uapisho, 
kama vile maua, bendera, mabango na bendera ndogo 
za kupeperusha.
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(i)	 Luninga kubwa ya Nje

Kamati ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa itaratibu 
upatikanaji wa luninga kubwa ya nje kwa ajili ya waalikwa 
na wananchi kufuatilia matukio nje na ndani ya uwanja.

(ii)	Majukwaa 

Kutakuwa na majukwaa kwa ajili ya waandishi wa 
habari na wapiga picha ili kuwawezesha kufanya kazi 
kwa ufanisi zaidi. Jukumu hili litaratibiwa na Kamati ya 
Itifaki, Mialiko na sherehe kwa kushirikiana na Kamati 
ya Ulinzi, Usalama na Gwaride.

(iii)	Jukwaa dogo la kupokelea Heshima 
(Saluting Dais)

Kutakuwa na jukwaa dogo la kupokelea heshima kwa ajili 
ya Rais litakaloandaliwa na Jeshi la Ulinzi la Wananchi 
wa Tanzania.

(xii) Magari  

Kutakuwa na magari yenye hadhi kwa ajili ya Viongozi 
wa Kitaifa, Wakuu wa nchi waalikwa na Watendaji 
Wakuu yatakayowasafirisha kutoka sehemu ya 
mkusanyiko itakayokubalika hadi Uwanja wa Uhuru na 
kuwarudisha mara baada ya sherehe kuisha.   Magari 
hayo yatakaguliwa na vyombo vya ulinzi na usalama 
kabla ya kutumika.
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(xiii)	Vitambulisho 

Kutakuwa na vitambulisho vya wajumbe wa Kamati ya 
Maandalizi vyenye picha na majina vitakavyotumika 
katika sherehe ya Uapisho. Vitambulisho vitaandaliwa 
na kuratibiwa na Idara ya Usalama wa Taifa. Waandishi 
wa Habari wataingia katika sherehe kwa kutumia 
vitambulisho maalum vitakavyotolewa na Idara ya 
Usalama wa Taifa.

(xiv)	 Jenereta 

Kamati ya Itifaki, Mialiko na Sherehe itaratibu upatikani 
wa jenereta uwanjani kwa ajili ya dharura ya umeme kwa 
kushirikiana na Kamati ya Ulinzi na Usalama.

Jenereta litakuwepo uwanjani juma moja (1) kabla 
ya sherehe na litakaguliwa na Vyombo vya Ulinzi na 
Usalama.

(xv)	Bendera

Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania litaratibu 
upatikanaji wa bendera.

Bendera zitakazopeperushwa katika eneo la sherehe ni:-

	 Bendera ya Taifa

	 Bendera ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa   		
Tanzania

	 Bendera ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
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(c) 	RATIBA

Kamati ya Itifaki Mialiko na Sherehe itandaa rasimu ya 
Ratiba

(i)	 Ratiba itazingatia yafuatayo:

	 Jina na mahali pa tukio
	 Matukio na muda
	 Wahusika

(ii)	 Rasimu ya ratiba itakamilishwa mwezi mmoja kabla 
ya siku ya kiapo na kuwasilishwa katika Kamati ya 
Watendaji Wakuu (Executive Committee) kwa ajili ya 
kuipitia na hatua zaidi. 

(d)	BARUA NA KADI ZA MIALIKO

(i)    Barua za Mialiko
Barua za mialiko zitatayarishwa kwa ajili ya makundi 	
yafuatayo:-

	 Viongozi wa kitaifa waliopo madarakani na 
wastaafu

	 Viongozi kutoka nje ya nchi
	 Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Spika na Naibu Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Spika wa 
Baraza la Wawakilishi la Zanzibar na Jaji Mkuu 
wa Zanzibar waliopo madarakani na wastaafu.                   

	 Viongozi wa Vyama vya Siasa Ngazi ya Taifa 
(Wenyeviti na Makatibu Wakuu)

	 Viongozi wa Dini( BAKWATA, CCT na TEC,)
	 Katibu Mkuu Kiongozi
	 Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar
	 Wageni Maalum kama itakavyoelekezwa na 

Kamati ya Watendaji Wakuu.
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(ii)	 Kadi za Mialiko

Kadi za mialiko zitatayarishwa kwa kuzingatia orodha 
ya waalikwa. Watakaopewa kadi za mialiko ni Mawaziri, 
Wakuu wa Mikoa, Wabunge, Makatibu Wakuu, 
Makatibu Tawala wa Mikoa, Mabalozi,  Wawakilishi wa 
Mashirika ya Kimataifa, Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi 
na Usalama, Wakuu wa Taasisi na Idara zinazojitegemea 
na Wakurugenzi wa Wizara za Serikali, Viongozi wa 
Mkoa na Wawakilishi wa Wazee wa Mkoa mahali sherehe 
zinapofanyika.

Idara ya Sherehe na Maadhimisho Zanzibar itawasilisha 
orodha ya waalikwa kutoka Zanzibar kwa Kamati ya 
Maandalizi ili waandaliwe mialiko.
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SEHEMU YA TATU

KIAPO
Mtiririko wa vitendo vya Kiapo cha Rais na Makamu wa 
Rais, Waziri Mkuu na Mawaziri utakuwa na utaratibu 
kulingana na tukio lenyewe. Kutokana na hali hiyo, sehemu 
hii inafafanua utaratibu wa kuwaapisha Rais na Makamu 
wa Rais wanapoingia madarakani kwa mara ya kwanza, Rais 
na Makamu wa Rais wanapoingia madarakani mara ya pili, 
Kiti cha Rais kinapokuwa wazi na Kiti cha Makamu wa Rais 
kinapokuwa wazi. Aidha, Kiapo cha Waziri Mkuu na Kiapo cha 
Mawaziri vimewekewa utaratibu na kufafanuliwa.

(a) 	 RAIS NA MAKAMU WA RAIS WANAPOINGIA 
MADARAKANI KWA  MARA YA KWANZA

Utaratibu wa Kiapo cha Rais na Makamu wa Rais 
wanapoingia madarakani kwa mara ya kwanza utakuwa 
kama ifuatavyo:-

(i)	 Viongozi wa Kitaifa waliopo Madarakani, Wastaafu 
pamoja na Viongozi wa Kimataifa watakapoingia 
Uwanjani watapokelewa na Mkuu wa Mkoa.  Kiongozi 
atakayepokea wageni hao atavaa vazi rasmi (suti 
nyeusi).  Kwa mwanaume suti itavaliwa pamoja na 
shati jeupe na tai nyekundu.

(ii)	Itifaki ya viongozi kuingia uwanjani itakuwa kama 
ifuatavyo:-
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	Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar
	Katibu Mkuu Kiongozi
	Naibu Waziri Kiongozi Mstaafu
	Mawaziri Kiongozi Wastaafu   
	Mawaziri Wakuu Wastaafu  
	Jaji Mkuu wa Zanzibar
	 Spika wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar
	Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Spika wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar
	Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
	Waziri Mkuu
	Marais Wastaafu wa Zanzibar
	Makamu wa Rais wastaafu
	Marais Wastaafu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
	Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
	Makamu wa Rais anayemaliza muda wake
	Wakuu wa Nchi waalikwa
	Rais anayemaliza muda wake.

(iii) Mara baada ya Wakuu wa Nchi walioalikwa kuingia 
uwanjani, kutakuwa na maandamano ya Jopo la Kiapo 
kuelekea katika eneo la Jukwaa la Kiapo.

	Jaji Mkuu
	Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Katibu Mkuu Kiongozi
	Viongozi watatu (3) wa madhehebu ya dini
	Wazee wawili, mmoja kutoka Tanzania Bara na mmoja 

kutoka Zanzibar
	Karani wa Baraza la Mawaziri
	Katibu Mkuu wa Baraza la Mapinduzi
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	Jopo la Majaji
	Mwanasheria Mkuu wa Serikali
	Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama.

(iv) Makamu wa Rais anayeondoka madarakani kuingia 
uwanjani na kuelekea katika Jukwaa la Kiapo.

(v)	 Rais anayeondoka madarakani kuingia uwanjani na:
	Kupokea salamu ya heshima na mizinga 21 kupigwa.
	Gwaride kuunda umbo la Omega.
	Kukagua Gwaride.
	Kurejea kwenye Jukwaa dogo la kupokelea heshima
	Bendera ya Rais kuteremshwa na wimbo wa Taifa 

kupigwa.
	Kuelekea kwenye Jukwaa la Kiapo.

(vi)	 Rais Mteule na Makamu wa Rais Mteule kuelekea 
kwenye 	Jukwaa la Kiapo.

(vii)	 Rais Mteule kuapishwa na kukabidhiwa Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Jaji Mkuu.

(viii)	Makamu wa Rais Mteule kuapishwa na kukabidhiwa 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Jaji 
Mkuu.

(ix)	 Rais kuketi kwenye kiti cha jadi (kigoda) na kukabidhiwa 
Ngao na Mkuki na wazee.

(x)	 Rais kupongezana na Rais anayeondoka madarakani.
(xi)	 Makamu wa Rais kupongezana na Makamu wa Rais 

anayeondoka madarakani.
(xii)	 Rais anayeondoka madarakani kumpisha kiti Rais, 

na kuelekea katika sehemu iliyotengwa kwa ajili yake 
katika jukwaa la kiapo.

(xiii)	Mpambe na Walinzi wa Rais kuhamia kwa Rais aliyeingia 
madarakani.

(xiv)	Makamu wa Rais anayeondoka madarakani kumpisha 
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kiti Makamu wa Rais, na kuelekea katika sehemu 
iliyotengwa kwa ajili yake katika jukwaa la kiapo.

(xv)	 Dua na sala kusomwa na Viongozi wa dini (BAKWATA, 
CCT, TEC).

(xvi)	 Rais na Makamu wa Rais aliyeondoka madarakani, 
Makamu wa Rais, Jaji Mkuu, Spika na Katibu Mkuu 
Kiongozi kuelekea katika Jukwaa Kuu.

(xvii)	Rais kuelekea katika Jukwaa la heshima na kupokea 
salamu ya heshima:
	Salamu ya Rais.
	Wimbo wa Taifa na Mizinga 21 kupigwa na bendera ya 

Rais kupandishwa.
	Gwaride kuunda umbo la Alpha.
	Rais kukagua Gwaride.  Baada ya ukaguzi Rais 

kurejea jukwaa la heshima.
	Gwaride kurudi katika safu ya kawaida.
	Salamu ya Rais na wimbo wa Taifa kupigwa.
	Gwaride kusonga mbele kwa heshima.
	Gwaride kutoa Heshima ya Utii kwa Rais.
	Gwaride kutoka Uwanjani.
	“Military Band” kurejea Uwanjani kumtoa Rais.

(xviii)	Rais kurejea katika Jukwaa Kuu na kutoa hotuba.
(xix)	 Endapo Rais hatatoa hotuba gwaride litabaki uwanjani 

hadi Rais na Viongozi wengine watakapoondoka.

Itifaki ya kuondoka Uwanjani itakuwa kama ifuatavyo:-

	Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Rais aliyekabidhi madaraka
	Wakuu wa nchi waalikwa
	Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
	Makamu wa Rais aliyeondoka Madarakani
	Rais wa Zanzibar
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	Marais Wastaafu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania

	Makamu wa Rais Wastaafu
	Marais Wastaafu wa Zanzibar
	Waziri Mkuu
	Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
	Makamu wa Pili  wa Rais wa Zanzibar
	Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano  wa Tanzania
	Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
	Jaji Mkuu, Zanzibar
	Mawaziri Wakuu Wastaafu
	Mawaziri Kiongozi Wastaafu
	Naibu Waziri Kiongozi Mstaafu
	Katibu Mkuu Kiongozi
	Katibu  wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar
	Jopo la Majaji.

(b) 	 RAIS NA  MAKAMU WA RAIS 
WANAPOINGIA MADARAKANI KWA 
MARA YA PILI 

Rais aliyepo madarakani na Makamu wake wanapoingia 
madarakani kwa mara ya pili, utaratibu wa kiapo 
utakuwa kama ifuatavyo:-

(i)	 Viongozi wa Kitaifa waliopo Madarakani, wastaafu 
pamoja na Viongozi wa Kimataifa watakapoingia 
Uwanjani watapokelewa na Mkuu wa Mkoa.  Kiongozi 
huyo atakayepokea wageni hao atavaa suti nyeusi.  Kwa 
Mwanaume suti itavaliwa pamoja na shati jeupe na tai 
nyekundu.
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(ii)	 Itifaki ya viongozi kuingia uwanjani itakuwa kama 		
ifuatavyo:- 

	Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar
	Katibu Mkuu Kiongozi
	Naibu Waziri Kiongozi Mstaafu
	Mawaziri Kiongozi Wastaafu
	Mawaziri Wakuu wastaafu
	Jaji Mkuu wa Zanzibar
	Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
	Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar
	Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
	Waziri Mkuu
	Marais Wastaafu wa Zanzibar
	Makamu wa Rais Wastaafu 
	Marais Wastaafu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
	Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
	Wakuu wa Nchi waalikwa

(iii)	 Mara baada ya Wakuu wa Nchi walioalikwa kuingia 
uwanjani, kutakuwa na maandamano ya Jopo la Kiapo. 
Jopo hilo litajumuisha wafuatao:-
	Jaji Mkuu
	Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
	Katibu Mkuu Kiongozi.
	Viongozi watatu (3) wa madhehebu ya dini. (BAKWATA, 

CCT na TEC)
	Wazee wawili, mmoja kutoka Tanzania Bara na mmoja 

kutoka Zanzibar.
	Karani wa Baraza la Mawaziri.
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	Jopo la Majaji.
	Mwanasheria Mkuu wa Serikali.
	Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama.

(iv)	 Makamu wa Rais kuingia uwanjani na kuelekea katika 	
Jukwaa la Kiapo.

(v)	 Rais kuingia uwanjani na:-

	Kupokea salamu ya heshima, Wimbo wa Taifa kupigwa 
na Bendera ya Rais kuteremshwa (Rais hatakagua 
Gwaride).

	Rais kuelekea kwenye Jukwaa la Kiapo.
(vi)	 Rais Mteule kuapishwa na kukabidhiwa Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Jaji Mkuu.
(vii)	 Makamu wa Rais Mteule kuapishwa na kukabidhiwa 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Jaji 
Mkuu.

(viii)	Makamu wa Rais kuelekea katika sehemu iliyotengwa 
kwa ajili yake katika Jukwaa la kiapo.

(ix)	 Rais kuketi kwenye kiti cha jadi (kigoda) na kukabidhiwa 
Ngao na Mkuki na wazee.

(x)	 Rais kuelekea katika sehemu iliyotengwa kwa ajili yake 	
katika Jukwaa la Kiapo.

(xi)	 Dua na Sala kusomwa na Viongozi wa dini BAKWATA, 
CCT, TEC).

(xii) 	 Rais kuelekea katika Jukwaa dogo na kupokea Salamu 
ya  Heshima:
	Salamu ya Rais.
	Wimbo wa Taifa na Mizinga 21 kupigwa na bendera ya 

Rais kupandishwa.
	Gwaride litaunda Umbo la “Alpha”.
	Rais kukagua gwaride likiwa limetoa heshima (Present 

Arms) na baada ya ukaguzi atarejea kwenye “Saluting 	
Dias”.
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Gwaride kurejea katika muundo wake wa awali 
“Column Formation”

Gwaride kusonga mbele kwa heshima na kutoa 
heshima ya utii kwa Rais.

Gwaride kutoka Uwanjani.
“Military band” kurejea Uwanjani kumtoa Rais.

(xiii) Rais kwenda katika Jukwaa Kuu na kutoa hotuba.
Iwapo Rais hatatoa hotuba, gwaride litabaki Uwanjani 

na kutoka baada ya Rais na Viongozi wengine 
kuondoka.

(xiv) Itifaki ya kuondoka uwanjani itakuwa kama ifuatavyo:-

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Wakuu wa nchi waalikwa
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
Rais wa Zanzibar
Marais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Wastaafu
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Wastaafu
Rais wa Zanzibar Wastaafu
Waziri Mkuu
Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar
Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar
Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
Jaji Mkuu wa Zanzibar
Mawaziri Wakuu Wastaafu
Mawaziri Viongozi Wastaafu
Naibu Waziri Kiongozi Mstaafu
Katibu Mkuu Kiongozi
Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar
Jopo la Majaji.



28

Sehemu hii isomwe sambamba na Kitabu cha 
Pili cha michoro kwa vitendo Uk. 65 – 101

(c)	 KITI CHA RAIS KINAPOKUWA WAZI 

Endapo kiti cha Rais kitakuwa wazi kutokana na masharti 
ya ibara ya 37(5) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, utaratibu wa Kiapo cha Makamu wa Rais kuwa 
Rais utakuwa kama ifuatavyo:-
	 Kiapo kitafanyika katika Viwanja vya Ikulu
	 Kiapo hakitakuwa na gwaride
	 Kutakuwa na “Brass Band” ya Jeshi la Ulinzi la 

Wananchi wa Tanzania/Jeshi la Polisi ambayo itapiga 
Wimbo wa Taifa.

	 Kikundi cha “fanfare” kitapiga baada ya kiapo 
kukamilika.

(i)	 Itifaki ya kuingia katika Viwanja vya Ikulu itakuwa kama 
ifuatavyo:-

	Jaji Mkuu wa Zanzibar
	Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
	Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Mawaziri Wakuu Wastaafu
	Makamu wa  Pili wa Rais wa  Zanzibar
	Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
	Marais Wastaafu wa Zanzibar
	Makamu wa Rais Wastaafu
	Marais Waastafu
	Waziri Mkuu
	Rais wa Zanzibar.
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 (ii)	 Itifaki ya kuondoka katika Viwanja vya Ikulu itakuwa 
kama ifuatavyo:-
	Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Rais wa Zanzibar
Waziri Mkuu
Marais Wastaafu
Makamu wa Rais Wastaafu
Marais Wastaafu wa Zanzibar
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
Makamu wa Pili wa Rais wa  Zanzibar
Mawaziri Wakuu Wastaafu
Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
	Spika wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar
	Jaji Mkuu wa Zanzibar.

(d)	 KITI CHA MAKAMU WA RAIS KINAPOKUWA WAZI

Endapo Kiti cha Makamu wa Rais kitakuwa wazi 
kutokana na masharti ya ibara ya 37(5) au ibara ya 50(3) 
ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kiapo 
cha Makamu wa Rais Mteule kitakuwa kama ifuatavyo:-

(i)	 Makamu wa Rais Mteule ataapishwa na Jaji Mkuu katika 
viwanja vya Ikulu.

(ii)	Kiapo hakitakuwa na Gwaride.
(iii)	Kutakuwa na “brass band” ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi 

wa Tanzania/Jeshi la Polisi ambayo itapiga wimbo wa 
taifa.

(iv)	Kikundi cha “fanfare” kitapiga baada ya kitendo cha 
kuapishwa kukamilika.
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(e)	KIAPO CHA WAZIRI MKUU

(i)	 Waziri Mkuu Mteule ataapishwa na Rais katika viwanja 
vya Ikulu.

(ii)	 Sherehe za Kiapo cha Waziri Mkuu hazitakuwa na 
gwaride.

(iii)	 Kutakuwa na kikundi cha “fanfare” ya Jeshi la Ulinzi 
la Wananchi wa Tanzania/Jeshi la Polisi ambacho 
kitapiga “fanfare”.

(iv)	 Waalikwa watapewa kadi za mialiko zitakazoandaliwa 
na Mwenyekiti wa Kamati ya Maadhimisho na Sherehe 
za Taifa.

(v)	 Pamoja na Waalikwa wengine, Waalikwa kutoka 
Vyombo vya Ulinzi na Usalama watapatiwa kadi za 
mialiko kwa idadi ifuatavyo:-

	 JWTZ nafasi  - 6
	 Polisi nafasi - 5
	 Magereza nafasi - 6
	 Zimamoto na Uokoaji nafasi - 4

(f)	 KIAPO CHA MAWAZIRI 

(i)	 Mawaziri wataapishwa katika viwanja vya Ikulu.  
Jukwaa la kuapishia litakuwa mita 15 kutoka eneo 
watakapokaa Waapishwaji.

(ii)   Mawaziri watakaoapishwa watavaa suti nyeusi.  Kwa 
Mawaziri wanaume suti itavaliwa pamoja na shati 
jeupe na tai nyekundu.
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(iii)    Sherehe za Kiapo cha Mawaziri hazitakuwa na gwaride.

(iv)	 Kutakuwa na kikundi cha “fanfare” ya Jeshi la Ulinzi 
la Wananchi wa Tanzania/Jeshi la Polisi ambacho 
kitapiga “fanfare”.

(v)  	 Pamoja na Waalikwa wengine, Waalikwa kutoka 
Vyombo vya Ulinzi na Usalama watapatiwa kadi za 
mialiko kwa idadi ifuatavyo:-

	 JWTZ nafasi  - 6
	 Polisi nafasi - 5
	 Magereza nafasi - 6
	 Zimamoto na Uokoaji nafasi – 4
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SEHEMU YA NNE

TAFRIJA NA DHIFA

Wakati wa Kiapo cha Rais na Makamu wa Rais, kutakuwa 

na tafrija na/au dhifa kwa madhumuni mbalimbali kama 

ifuatavyo:-

(a)	 Itaandaliwa tafrija au chakula cha usiku siku moja kabla 

ya kiapo cha Rais Mteule kwa ajili ya Rais anayemaliza 

muda wake kuagana na Viongozi wa nchi za nje 

watakaohudhuria katika Sherehe za Kiapo.

(b)	 Siku ya Kiapo kitaandaliwa chakula cha mchana kwa 

ajili ya Rais na Viongozi wa nchi za nje waliohudhuria 

Sherehe 	za kiapo.

(c)	 Siku ya Kiapo, usiku itaandaliwa dhifa au tafrija Ikulu	
kwa ajili ya Rais kupongezana na viongozi mbalimbali.

Waalikwa watapewa kadi za Mialiko zitakazoandaliwa 
na Mwenyekiti wa Kamati ya Maadhimisho ya Taifa. 
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SURA YA PILI

MAADHIMISHO NA SHEREHE ZA KITAIFA

Sura hii inaainisha Sherehe za Taifa zinazosimamiwa moja 
kwa moja na Serikali, vyombo vinavyosimamia maandalizi 
ya Sherehe, hatua za maandalizi ya Sherehe na vifaa 
vinavyohitajika katika kufanikisha Sherehe.  Sura hii inatoa 
maelekezo ya jinsi ya kuandaa Maadhimisho na Sherehe 
mbalimbali za Taifa.

Aidha, umetolewa ufafanuzi wa jinsi Sherehe za Taifa 
zitakavyoratibiwa na kusimamiwa iwapo zitafanyika nje ya 
Dar es Salaam. Utaratibu umefafanua majukumu ya Kamati 
zinazohusika katika kusimamia maadhimisho na Sherehe za 
Taifa katika ngazi mbalimbali. (Sura hii isomwe sambamba 
na Kitabu cha pili cha michoro ya vitendo kuanzia Uk.  1 
hadi uk.29)
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SEHEMU YA KWANZA

ORODHA YA MAADHIMISHO NA 
SHEREHE ZA KITAIFA

Maadhimisho na Sherehe za Taifa ni kama ifuatavyo:-

(a)	Maadhimisho na Sherehe za Kitaifa zenye Mapumziko 
(National Public Holidays)

Na. TAREHE MAADHIMISHO/SHEREHE
1. 1 Januari Mwaka Mpya (New Year)
2. 12 Januari Mapinduzi ya Zanzibar
3. Machi - Itategemea 

Kuandama kwa 
mwezi

Maulid

4. 7 Aprili Kumbukumbu ya Rais 
wa Kwanza wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, Sheikh 
Abeid Amani Karume

5. Kwa mujibu wa 
kalenda

Ijumaa Kuu

6. Kwa mujibu wa 
kalenda

Jumatatu ya Pasaka

7. 26 Aprili Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar

8. 1 Mei Siku ya Wafanyakazi Duniani 
(Mei Mosi)

9. 7 Julai Kilele cha Maonesho 
ya Biashara ya 
Kimataifa(SabaSaba)

10. 8 Agosti Siku ya Wakulima(NaneNane)
11. Itategemea  

kuandama kwa 
mwezi

Eid El-Fitri
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Na. TAREHE MAADHIMISHO/SHEREHE
12. 14 Oktoba Kumbukumbu ya Mwalimu 

J.K. Nyerere na kilele cha 
Mbio za Mwenge

13. Itategemea  
kuandama kwa 
mwezi

Eid El-Hajj

14. 9 Desemba Uhuru na Jamhuri
15. 25 Desemba Kuadhimisha Kuzaliwa kwa 

Kristo
16. 26 Desemba Siku ya Kupeana Zawadi

(b)	 Maadhimisho na Sherehe za Kitaifa zisizo 
na mapumziko 

Na. TAREHE MAADHIMISHO/
SHEREHE

WIZARA/TAASISI 
HUSIKA

1. 01 
Januari

Siku ya Upandaji 
Miti

Wizara yenye 
dhamana ya Maliasili

2 29 
Januari

Siku ya Ukoma Wizara yenye 
dhamana ya Afya na 
Ustawi wa Jamii

3 02 
Februari

Siku ya ardhi-
oevu (Wetlands 
Day)

Wizara yenye 
dhamana ya Utalii

4 27 
Februari

Siku ya Utalii Wizara yenye 
dhamana ya Utalii

5 08 Machi Siku ya 
Wanawake 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Jinsia 

6 16 Machi Siku ya Maji 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Maji
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Na. TAREHE MAADHIMISHO/
SHEREHE

WIZARA/TAASISI 
HUSIKA

7 23 Machi Siku ya Hali ya 
Hewa

Wizara yenye 
dhamana na 
Uchukuzi

8 24 Machi Siku ya Kifua 
Kikuu

Wizara yenye 
dhamana ya Afya na 
Ustawi wa Jamii

10 27 Aprili Malaria Afrika Wizara yenye 
dhamana ya Afya na 
Ustawi wa Jamii

11 28 Aprili Siku ya Veterinari 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya  Mifugo

12 04 Mei Siku ya 
Walemavu wa 
ngozi (Maalbino)

Wizara yenye 
dhamana ya  Afya na 
Ustawi wa Jamii

13 07 Mei Siku ya 
Mawasiliano

Wizara yenye 
dhamana ya  
Mawasiliano

14 15 Mei Siku ya Familia 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya 
Maendeleo ya Jamii 
Jinsia na Watoto

15 18 Mei Siku ya 
Makumbusho 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Utalii

16 26 Mei Siku ya Wajane Wizara yenye 
dhamana ya Jinsia na 
Watoto

17 30 Mei Kuwasha Mwenge 
wa Uhuru

Wizara yenye 
dhamana ya 
Maendeleo ya Vijana
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Na. TAREHE MAADHIMISHO/
SHEREHE

WIZARA/TAASISI 
HUSIKA

18 30 Mei Siku ya Nishati 
na Madini

Wizara yenye 
dhamana ya Nishati

19 26 – 31 
Mei

Wiki ya 
Umemejua (Solar 
Energy)

Wizara yenye 
dhamana ya Nishati

20 31 Mei Siku ya 
kutotumia 
Tumbaku 
Duniani 

Wizara yenye 
dhamana ya  Afya na 
Ustawi wa Jamii

21 1 Juni Siku ya Kunywa 
Maziwa Duniani

Wizara yenye 
dhamana  ya Mifugo

22 5 Juni Siku ya Mazingira Wizara yenye 
dhamana ya 
Mazingira

23 12 Juni Siku ya Kupinga 
ajira kwa Mtoto

Wizara yenye 
dhamana ya  Ajira 

24 14 Juni Siku ya Utoaji 
Damu kwa Hiari

Wizara yenye 
dhamana ya  Afya na 
Ustawi wa Jamii

25 16 Juni Siku ya Mtoto wa 
Afrika

Wizara yenye 
dhamana  ya Watoto

26 16-23 
Juni

Wiki ya Utumishi 
wa Umma

Wizara yenye 
dhamana ya  
Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma

27 20 Juni Siku ya 
Wakimbizi 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Mambo 
ya Ndani/Wakimbizi
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Na. TAREHE MAADHIMISHO/
SHEREHE

WIZARA/TAASISI 
HUSIKA

28 26 Juni Siku ya kudhibiti 
Madawa ya 
Kulevya

Wizara yenye 
dhamana ya  
Kuratibu, Kudhibiti 
na Kuzuia Madawa ya 
Kulevya

29 1 Julai Siku ya Serikali 
za Mitaa

Wizara yenye 
dhamana ya Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa

30 7 Julai Siku ya Ushirika 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Ushirika

31 11 Julai Siku ya Idadi ya 
Watu  Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Idadi ya 
Watu

32 25 Julai Siku ya 
Kumbukumbu ya 
Mashujaa

Wizara yenye 
dhamana ya 
Maadhimisho na 
Sherehe za Taifa

33 1 Agosti Siku ya 
Unyonyeshaji

Wizara yenye 
dhamana ya  Afya na 
Ustawi wa Jamii

34 12 Agosti Siku ya Vijana 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya 
Maendeleo ya Vijana

35 25 Agosti Siku ya Polisi 
Jamii

Wizara yenye 
dhamana ya Mambo 
ya Ndani
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Na. TAREHE MAADHIMISHO/
SHEREHE

WIZARA/TAASISI 
HUSIKA

36 1 
Septemba

Siku ya Majeshi Wizara yenye 
dhamana ya  Ulinzi 
na Jeshi la Kujenga 
Taifa

37 1-8 
Septemba

Wiki ya Elimu 
ya Watu Wazima 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Elimu 

38 8 
Septemba

Siku ya Kichaa 
cha Mbwa 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya  
Maendeleo ya  Mifugo

39 9-15 
Septemba

Wiki ya Nenda 
kwa Usalama 
Barabarani

Wizara yenye 
dhamana ya Mambo 
ya Ndani

40 15 
Septemba

Siku ya 
Demokrasia 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Sheria

41 16 
Septemba

Siku ya Hifadhi 
ya Tabaka la 
Ozoni

Wizara yenye 
dhamana ya  
Mazingira

43 21 
Septemba

Siku ya Michezo 
Tanzania

Wizara yenye 
dhamana ya Michezo

44 26 
Septemba

Siku ya 
Unywaji Maziwa 
Mashuleni

Wizara yenye 
dhamana ya 
Maendeleo ya Mifugo 

45 01 Oktoba Siku ya Makazi 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Makazi
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Na. TAREHE MAADHIMISHO/
SHEREHE

WIZARA/TAASISI 
HUSIKA

46 01 Oktoba Siku ya Wanyama 
wa Mashambani

Wizara yenye 
dhamana Maendeleo 
ya Mifugo 

47 01 Oktoba Siku ya 
Usafirishaji

Wizara yenye 
dhamana ya 
Uchukuzi

48 01 Oktoba Siku ya Wazee 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Afya na 
Ustawi wa Jamii.

49 1-7 
Oktoba

Wiki  ya 
Wanyama 
Duniani 

Wizara yenye 
Maendeleo ya Mifugo 
na Uvuvi

50 8 Oktoba Siku ya Fimbo 
nyeupe

Wizara yenye 
dhamana  ya Afya na 
Ustawi wa Jamii

51 10 Oktoba Siku ya Maafa 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana na Maafa

52 14 Oktoba Kilele cha Wiki ya 
Vijana Tanzania

Wizara yenye 
dhamana ya 
Maendeleo ya Vijana

53 15 Oktoba Siku ya 
Wanawake Vijijini

Wizara yenye 
dhamana ya Jinsia 
kwa kushirikiana na 
Vyama visivyo vya 
Kiserikali

54 16 Oktoba Siku ya Chakula 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Kilimo 
na Chakula 
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Na. TAREHE MAADHIMISHO/
SHEREHE

WIZARA/TAASISI 
HUSIKA

55 17 Oktoba Siku ya kuondoa 
Umaskini 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya Uchumi 

56 24 Oktoba Siku ya 
kupandisha 
Bendera ya 
Umoja wa Mataifa

Wizara yenye 
dhamana ya  Mambo 
ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa

57 1 
Novemba

Siku ya Sayansi 
na Elimu ya Juu

Wizara yenye dhamana 
ya Mawasiliano,   
Sayansi na Teknolojia, 
kwa kushirikiana na 
Wizara ya Elimu

58 5 
Novemba

Siku ya Wavuvi 
Duniani

Wizara yenye 
dhamana ya 
Maendeleo ya Uvuvi

59 1 
Desemba 

Siku ya UKIMWI 
Duniani 

Wizara yenye 
dhamana ya masuala 
ya UKIMWI

60 10 
Desemba

Siku ya Haki za 
Binadamu

Wizara yenye 
dhamana ya Sheria

61 10 
Desemba

Siku ya Maadili Taasisi ya 
Kupambana na 
kuzuia Rushwa
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SEHEMU YA PILI

MUUNDO NA MAJUKUMU YA KAMATI

(a)	 KAMATI YA MAADHIMISHO YA KITAIFA

Kutakuwa na Kamati ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa 
itakayosimamia na kuratibu Sherehe za Taifa.  Mwenyekiti wa 
Kamati ni Waziri Mkuu na Katibu wake ni Katibu Mkuu Ofisi 
ya Waziri Mkuu.  Kamati hii itajumuisha wafuatao:-

(i) Waziri Mkuu Mwenyekiti

(ii) Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu  
(Sera, Uratibu na Bunge)

Mjumbe

(iii) Waziri mwenye dhamana ya Utawala Bora Mjumbe

(iv) Waziri mwenye dhamana ya Muungano Mjumbe

(v) Waziri mwenye dhamana na masuala 
ya Fedha 

Mjumbe

(vi) Waziri mwenye dhamana na masuala 
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa

Mjumbe

(vii) Waziri mwenye dhamana na TAMISEMI Mjumbe

(viii) Waziri mwenye dhamana na masuala 
ya Elimu 

Mjumbe

(ix) Waziri mwenye dhamana na masuala 
ya Ujenzi

Mjumbe

(x) Waziri mwenye dhamana na masuala 
ya Habari na Utamaduni 

Mjumbe

(xi) Waziri mwenye dhamana na masuala ya 
Jeshi la Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa Mjumbe
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(xii) Waziri mwenye dhamana na Mambo ya 
Ndani ya Nchi Mjumbe

(xiii) Mkuu wa Mkoa Mjumbe

(xiv) Katibu Mkuu Kiongozi Mjumbe

(xv) Mkuu wa Majeshi ya  Ulinzi Mjumbe

(xvi) Inspekta Jenerali wa Polisi Mjumbe

(xvii) Kamishna Mkuu wa Magereza Mjumbe

(xviii) Mkurugenzi Mkuu, Usalama wa Taifa Mjumbe

(xix) Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu Katibu 

MAJUKUMU YA KAMATI

Kamati itakuwa na jukumu la kuratibu na kusimamia 
Maadhimisho na Sherehe kuu tatu za kitaifa ambazo ni:-

(i)	 Sherehe za Uhuru na Jamhuri zinazofanyika tarehe 9 
Desemba ya kila mwaka.

(ii)	 Sherehe za Muungano zinazofanyika tarehe 26 Aprili ya 
kila mwaka.

(iii)	 Maadhimisho ya Siku ya  Kumbukumbu ya Mashujaa 
yanayofanyika tarehe 25 Julai ya kila mwaka.

Aidha, Kamati itashirikiana na Wizara nyingine kufanikisha 
maadhimisho mbalimbali ya Taifa. Maadhimisho hayo ni 
pamoja na:-

(i)	 Sherehe za Mapinduzi Zanzibar zinazofanyika tarehe 12 
Januari ya kila mwaka.

(ii)	 Siku ya Kumbukumbu ya Rais wa Kwanza wa Zanzibar                                    
inayoadhimishwa tarehe 7 Aprili ya kila mwaka.
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(iii)	 Sherehe za Siku ya Wafanyakazi zinazofanyika tarehe 
1Mei ya kila mwaka.

(iv)	 Kilele cha Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa 
yanayofanyika tarehe 7 Julai ya kila mwaka.

(v)	 Sherehe za Siku ya Wakulima zinazofanyika tarehe 8 
Agosti kila mwaka.

(vi)	 Siku ya Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere 
inayoadhimishwa tarehe 14 Oktoba ya kila mwaka.

(b)	 KAMATI   YA UTENDAJI   YA   MAADHIMISHO 
NA SHEREHE ZA TAIFA

Kamati hii itaundwa na  wafuatao:-

(i) 	 Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu	 - Mwenyekiti
(ii) 	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana na         

TAMISEMI	 -  Mjumbe
(iii)	 Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Ikulu	 -  Mjumbe
(iv)	 Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais	 -  Mjumbe
(v) 	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana na             

masuala ya Fedha                                     	-  Mjumbe
(vi) 	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana na 
	 masuala ya  Mambo ya Nje na Ushirikiano     
	 wa Kimataifa                          	 -  Mjumbe
(vii) 	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana na 
	 masuala  ya Elimu                                     	- Mjumbe
(viii) 	Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana na 
	 masuala ya Ujenzi	 - Mjumbe
(ix) 	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana na 
	 Masuala ya Habari na Utamaduni             	- Mjumbe	                  
(x) 	 Katibu Tawala wa Mkoa mahali Sherehe                                
	 itakapofanyika  	 - Mjumbe	
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(xi) 	 Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi 	 -  Mjumbe
(xii) 	 Mkuu wa Jeshi la Polisi	 -  Mjumbe
(xiii) 	Mkurugenzi Mkuu, Usalama wa Taifa	 -  Mjumbe
(xiv) 	 Kamishna Mkuu wa Jeshi la Magereza 	 -  Mjumbe
(xv) 	 Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa	 -  Mjumbe
(xvi) 	 Mkurugenzi wa Jiji/ Manispaa/ Halmashauri 	-  Mjumbe
(xvii) 	Mkurugenzi, Maadhimisho na Sherehe 
	 za Taifa	 -  Katibu

Mwenyekiti wa Kamati anaweza kuwaalika wajumbe kutoka 
sehemu mbalimbali kama atakavyoona inafaa.

MGAWANYO WA MAJUKUMU

(i)	 Ofisi ya Waziri Mkuu
	 Mratibu Mkuu wa maandalizi ya Maadhimisho na 

Sherehe za Taifa.
	 Kuandaa orodha ya waalikwa wa ndani ya nchi.
	 Kuandaa kadi za mialiko.           
	 Kuandaa ratiba ya Sherehe.
	 Kuandaa vifaa muhimu vinavyotumika wakati wa 

maadhimisho na Sherehe za taifa kama vipaza sauti, 
mazulia mekundu, mahema, vyoo vinavyohamishika, 
viti, na Luninga kubwa za nje.

	 Kuandaa taratibu za usafiri wa viongozi mbalimbali 
watakaoshiriki katika Sherehe kwa kutumia mabasi.

	 Kusimamia mapambo katika eneo la Sherehe kama 
vile maua, vipeperushi na mabango.

	 Kuhakikisha huduma muhimu zinapatikana katika 
eneo la Sherehe na maadhimisho kama vile maji, 
umeme na jenereta.
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	 Kuratibu ukarabati wa barabara zinazotumika 
wakati wa Sherehe.

	 Kutunza kumbukumbu za matukio wakati wa 
Sherehe.

	 Kuratibu na kuchambua makadirio ya Sherehe 
kutoka Wizara na Taasisi zinazohusika na maandalizi 
ya Sherehe na kuwasilisha Hazina kwa ajili ya 
kuombewa fedha.

	 Kushirikiana na Mnikulu na Idara ya Itifaki kuandaa 
tafrija ya Sherehe za Taifa baada ya ratiba ya 
uwanjani.

	 Kuandaa taratibu za malazi kwa waalikwa maalum 
kutoka ndani ya nchi.

	 Kuhakikisha upatikanaji wa sare maalum kama 
fulana, kofia na vitenge katika Sherehe.

	 Kuandaa majukwaa kwa ajili ya Viongozi Wakuu, 
Waandishi wa Habari na Wapiga picha pamoja na 
majukwaa kwa ajili ya burudani.

(ii)	 Ofisi ya Rais, Ikulu
	 Kuandaa dhifa/tafrija kwa ajili ya sherehe za taifa 

kwa kushirikiana na Idara ya Maadhimisho na 
Sherehe za Taifa na Idara ya Itifaki, Wizara ya Mambo 
ya Nchi za Nje na Ushirikiano wa Kimataifa.

	 Kusimamia mapokezi ya waalikwa wakati wa dhifa/
tafrija.

(iii)	Ofisi ya Makamu wa Rais 
	 Kuwa kiungo kati ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar katika masuala ya Sherehe za Kitaifa na 
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Maadhimisho mbalimbali.
	 Kuratibu na kusimamia waalikwa kutoka Tanzania 

Bara/ Zanzibar /Tanzania Visiwani watakaohudhuria 
sherehe:-
-Viongozi mbalimbali
-Wageni maalum
-Vijana wa uhamasishaji

(iv)	 Wizara yenye dhamana na  Fedha 
	 Kuchambua makadirio ya Taasisi zinazoomba fedha 

za sherehe.
	 Kuhakikisha fedha za Sherehe na Maadhimisho 	

mbalimbali zinapatikana kwa wakati.

(v)	 Wizara yenye dhamana ya  Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa
	 Kuratibu masuala yote yanayohusiana na Taasisi 

za nje ya nchi zitakazoalikwa kuhudhuria katika 
Sherehe.

	 Kuandaa na kusimamia mialiko ya Mabalozi 
wanaowakilisha nchi zao na wawakilishi wa Mashirika 
ya Kimataifa.

	 Kuandaa na kusimamia mapokezi ya wageni kutoka 
nje ya nchi wanaohudhuria Sherehe za taifa.

	 Kuandaa shada la maua kwa ajili ya Sherehe za Siku 
ya Kumbukumbu ya Mashujaa.

	 Kusimamia masuala ya Itifaki katika Sherehe, 
mapokezi, kukaa na kutoka kwa Viongozi wa Taifa 
kwa kushirikiana na Kitengo cha Maadhimisho ya 
Sherehe za Taifa.

	 Kuandaa taratibu za malazi ya waalikwa kutoka nje 
ya nchi.
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	 Kushirikiana na Ofisi ya Rais Ikulu na Kitengo cha 
Maadhimisho ya Sherehe za Taifa kuandaa tafrija/
dhifa.

	 Kuandaa  tafrija/dhifa za Sherehe za Taifa.
	 Kuratibu masuala ya usafiri wa Mabalozi 

na Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa 
wanapohudhuria Sherehe za kitaifa na maadhimisho 
mbalimbali.

(vi)  Wizara yenye dhamana na Elimu/Wizara 	
	 yenye dhamana na  TAMISEMI
	Kuratibu na kusimamia maandalizi ya Kwaya ya 

Halaiki kwa kushirikiana na Mkoa husika.
	Kuandaa vijana wa michezo ya halaiki kutoka katika 

Shule za Msingi.
	Kuandaa vijana wa uhamasishaji kutoka katika Shule 

za Sekondari wakati wa sherehe kwa kushirikiana na 
Mkoa husika.

	Kusimamia upatikanaji wa vifaa kwa ajili ya Vijana 
wa uhamasishaji.

	Kuhakikisha upatikanaji wa vifaa na sare maalum 
kwa ajili ya vijana wa michezo ya Halaiki.

(vii)  Wizara yenye dhamana ya Habari na 		
	 Utamaduni 
	Kuratibu na kusimamia Waandishi wa Habari na 

Wapigapicha.
	Kusimamia utoaji wa vitambulisho maalum vya 

Sherehe na maadhimisho mbalimbali kwa Waandishi 
wa Habari na Wapigapicha.

	Kuandaa orodha ya Waandishi wa Habari na Wapiga picha 
kabla ya Sherehe na kuiwasilisha kwa Kamati ya Taifa.
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	Kuandaa orodha ya Vyombo vya Habari vitakavyoshiriki 
katika Sherehe za taifa na kuwasilisha kwa Kamati ya 
Taifa.

	Kuhakikisha nidhamu kwa Waandishi wa Habari na 
Wapigapicha wakati wa kilele cha Sherehe za Kitaifa 
na Maadhimisho mbalimbali.

	Kushiriki katika kuandaa maeneo ya kukaa Waandishi 
wa Habari na Wapiga picha katika eneo la Sherehe.

	Kuhamasisha Waandishi wa Habari na Wapigapicha 
kushiriki katika mazoezi ya mwisho kabla ya Sherehe.

	Kutunza kumbukumbu za matukio yote yanayofanyika 
wakati wa Sherehe za kitaifa na kwenye maadhimisho 
mbalimbali.

	Kuandaa na kusimamia usafiri, mapokezi, malazi ya 
vikundi kutoka mikoani hadi eneo la Sherehe.

	Kuandaa orodha ya vikundi vya ngoma za asili kutoka 
mikoani na kuiwasilisha kwa Kamati ya Kitaifa.

	Kuhakikisha mavazi ya vikundi vya ngoma za asili 
yanaendana na uasili wa ngoma yenyewe.

(viii)	 Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
	Kuratibu, kusimamia na kushiriki kwenye maandalizi 

ya gwaride la heshima.
	Kusimamia ulinzi na usalama katika maeneo ya 

Sherehe kwa kushirikiana na vyombo vingine vya 
ulinzi na usalama.

	Kusimamia upatikanaji wa sare na vifaa vinavyotumika 
katika gwaride.

(ix)  Jeshi la Polisi
	Kushiriki katika mazoezi na gwaride la heshima.
	Kusimamia ulinzi na usalama katika maeneo yote ya 

Sherehe kwa kushirikiana na vyombo vingine vya ulinzi na 
usalama.
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	Kuhakikisha barabara zinazotumiwa na viongozi 
kwenda eneo la tukio zipo katika hali ya usalama.

	Kuongoza misafara ya magari ya viongozi mbalimbali 
kutoka maeneo tofauti hadi eneo la tukio.

	Kuhakikisha ulinzi na usalama kwenye milango 
wanapoingilia waalikwa na wananchi, kwa 
kushirikiana na vyombo vingine vya ulinzi na usalama.

	Kusimamia upatikanaji wa sare na vifaa vinavyotumika 
katika gwaride.

(x)  	Idara ya Usalama wa Taifa
	Kuweka mipango na utaratibu wa ulinzi na usalama 

katika maeneo yote ya matukio kwa kushirikiana na 
vyombo vingine vya ulinzi na usalama.

	Kuratibu na kuhakikisha usafiri wa viongozi wa 
kitaifa.

	Kuandaa vitambulisho kwa ajili ya wajumbe wa 
Kamati na watendaji mbalimbali.

	Kusimamia ulinzi na usalama katika maeneo 
watakayofikia wageni waalikwa kutoka nje ya nchi 
watakaohudhuria Sherehe kwa kushirikiana na 
vyombo vingine vya ulinzi na usalama.

	Kukagua magari yatakayotumiwa na Viongozi 
mbalimbali kwa kushirikiana na vyombo vingine vya 
ulinzi na usalama.

(xi)	 Jeshi la Magereza 	
	Kushiriki katika mazoezi na gwaride la heshima.
	Kushiriki katika Ulinzi na Usalama. 
	Kusimamia upatikanaji wa vifaa vinavyotumika 

kwenye gwaride.
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(xii)  Halmashauri ya Jiji/Manispaa/Mji
	Kusimamia na kuratibu uwekaji wa bendera na 

mabango katika maeneo mbalimbali ya Jiji/Mji kwa 
kushirikiana na Mkoa.

	Kusimamia usafi wa Jiji/Mji kwa kushirikiana na 
Mkoa husika.

(c)	 KAMATI YA SHEREHE YA MKOA

Endapo Maadhimisho na Sherehe za Taifa zitafanyika nje ya 
Mkoa wa Dar es Salaam, Kamati ya Maadhimisho na Sherehe 
za Taifa itaratibu na kusimamia maandalizi kwa kushirikiana 
na Kamati ya Sherehe ya Mkoa husika.

Kamati ya Sherehe ya Mkoa itahusisha wafuatao:-

(i) 	 Mkuu wa Mkoa	 - Mwenyekiti
(ii) 	 Katibu Tawala wa Mkoa	 - Katibu
(iii) 	 Afisa Usalama wa Taifa wa Mkoa	 - Mjumbe
(iv) 	 Kamanda wa Polisi wa Mkoa	 - Mjumbe
(v) 	 Mkuu wa Magereza wa  Mkoa	 - Mjumbe
(vi) 	 Mkuu wa TAKUKURU wa Mkoa	 - Mjumbe
(vii) 	 Afisa Uhamiaji wa Mkoa	 - Mjumbe
(viii) 	Mshauri wa Mgambo wa Mkoa	 - Mjumbe
(ix) 	 “Base Commander” JWTZ/Kamanda	 - Mjumbe	
	 Kikosi cha Jeshi.
(x) 	 Wakuu wa Wilaya wote		 - Mjumbe
(xi) 	 Makatibu Tawala Wasaidizi 
	 Sekretarieti ya Mkoa	 - Wajumbe
(xii) 	 Wakurugenzi wa Halmashauri zote 
	 Mkoani	 - Wajumbe
(xiii) 	Mkuu wa Hazina Ndogo	 - Wajumbe
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Majukumu ya Kamati ya Sherehe ya Mkoa:-

	Kuhamasisha wananchi kushiriki katika Sherehe.
	Wizara yenye dhamana ya TAMISEMI kwa kushirikiana 

na Wizara yenye dhamana ya Elimu kuandaa michezo 
ya Halaiki na wanafunzi wa uhamasishaji.

	Kuunda Kamati ndogondogo za utendaji kama vile:-
-  Kamati ya Burudani, Habari na Uhamasishaji
-  Kamati ya Chakula na Afya
-  Kamati ya Ujenzi, Uwanja na Mapambo
-  Kamati ya Mapokezi, Usafiri na Malazi
-  Kamati ya Ulinzi na Usalama

	Kuratibu na kusimamia mapokezi na malazi kwa 
waalikwa.

	Kuandaa na kusimamia vijana wa uhamasishaji.
	Kuandaa na kusimamia vikundi vya burudani 

vitakavyoshiriki katika Sherehe kabla ya ratiba rasmi 
kuanza.

	Kuandaa mabango na kuyaweka katika sehemu za mji 
kwa kushirikiana na Jiji,Miji na Halmashauri.

	Kutoa tamko rasmi (Press release) kwa ajili ya 
kuwatangazia wananchi Sherehe husika kwenye 
vyombo vya habari.

	Kuandaa Bajeti ya Sherehe na kuwasilisha kwenye 
Kamati ya Mkoa/Kamati ya Utendaji.

	Kutoa taarifa kwa Kamati ya Utendaji ya Maadhimisho 
na Sherehe za Taifa.
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SEHEMU YA TATU

VIFAA NA VITENDO MUHIMU KATIKA 
SHEREHE ZA KITAIFA

(a)	 VIFAA
(i)	 Mahema ya ukubwa mbalimbali.
(ii)	 Viti kwa ajili ya Viongozi na waalikwa wengine.
(iii)	 Vipaza Sauti.
(iv)	 Majukwaa ya kukaa viongozi na ya burudani.
(v)	 Mazulia mekundu.
(vi)	 Luninga kubwa za nje.
(vii)	 Majukwaa kwa ajili ya Waandishi wa Habari na 

Wapigapicha. 
(viii)	 Majukwaa ya kuzungumzia.
(ix)	 Jukwaa dogo kwa ajili ya mgeni rasmi kupokelea 

heshima.
(x)	 Mabasi kwa ajili ya Viongozi wa Kitaifa na watendaji 

wakuu.	
(xi)	 Vitambulisho vya makundi mbalimbali.
(xii)	 Silaha za asili kama vile Ngao, Mkuki, Sime, Upinde, 

Mishale na Shoka.
(xiii)	 Bendera ya Taifa na mataifa mbalimbali (ndogo 

na kubwa), vipeperushi, mabango na milingoti ya 
Bendera.

(xiv)	 Jenereta za Umeme zinazohamishika.
(xv)	 Vyoo vinavyohamishika.
(xvi)	 Mapambo na mashada ya maua.
(xvii)	 Sare maalum kama vile Vitenge, kanga, nguo za 

michezo, 	 fulana na kofia.



54

(b) VITENDO MUHIMU 

Sherehe za Kitaifa zitafanikishwa kwa kuhusisha miongoni 
mwa mambo yafuatayo:-

(i)	 Gwaride la heshima linaloandaliwa na Vyombo 
vya Ulinzi na Usalama (JWTZ, JKT, POLISI na 
MAGEREZA).

(ii)	 Onesho la askari wa miavuli.
(iii)	 Uoneshaji wa silaha mbalimbali za kivita kama vile 

mizinga, ndege za usafirishaji, ndege za kivita na 
vifaru.

(iv)	 Michezo ya halaiki ya wanafunzi wa shule za msingi.
(v)	 Vikundi maalum vya ngoma za asili kutoka sehemu 

mbalimbali nchini.
(vi)	 Wimbo maalum unaoandaliwa na kikundi 

kitakachoteuliwa.
(vii)	 Hotuba ya mgeni rasmi.
(viii)	 Vikundi mbalimbali vya Burudani (maonesho ya 

brass band, matarumbeta, muziki wa dansi na 
sarakasi).

(ix)	 Fashifashi/Fataki.
(x)	 Ving’ora na honi za meli, gari moshi na magari.
(xi)	 Maandamano ya wapanda pikipiki na baiskeli.
(xii)	 Maonesho ya Farasi na Mbwa waliofundishwa.
(xiii)	 Njiwa weupe kurushwa.
(xiv)	 Kaulimbiu ya kila mwaka wakati wa sherehe, 

kupitishwa na kamati.
(xv)	 Wananchi kushirikishwa katika kufanikisha 

sherehe.
(xvi)	 Maandamano ya Wananchi
(xvii)	 Tafrija.
(xviii)	Dua na Sala.
(xix)	 Maonesho ya shughuli za Wizara/Idara mbalimbali.
(xx)	 Michezo mbalimbali.
(xxi)	 Kongamano na washa.
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SEHEMU YA NNE

SHEREHE ZA UHURU NA JAMHURI

Sherehe za Uhuru na Jamhuri zitaadhimishwa tarehe 9 
Desemba ya kila mwaka katika Uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam sehemu ambapo Uhuru ulipatikana. Sherehe hizi 
zinaweza kuadhimishwa nje ya Mkoa wa Dar es Salaam kama 
itakavyoelekezwa na Kamati ya Taifa. Hatua za maandalizi ya 
sherehe hizi ni kama ifuatavyo:-

(a)	 Taarifa
Mwenyekiti wa Kamati ya Maadhimisho na Sherehe 
za Taifa atatoa taarifa ya maandishi kwa wajumbe wa 
Kamati ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa kuhusu 
Sherehe husika.  Taarifa itatolewa angalau miezi mitatu 
kabla ya Sherehe. 

(b)  Vikao vya Kamati ya Maandalizi
Kutakuwa na vikao visivyozidi sita (6) vya maandalizi ya 
sherehe na kikao kimoja cha tathmini. 
(i)	 Kikao cha kwanza kitakuwa cha kupanga na 

kupeana 	 maelekezo ya aina ya sherehe na mahali 	
zitakapofanyika. 

(ii)	 Kikao cha pili ni cha kuwasilisha makadirio ya 
gharama	 za sherehe. 

(iii)   Kikao cha tatu ni cha taarifa za utekelezaji wa 
majukumu.

(iv)  	 Kikao cha nne ni cha kupata taarifa ya mwisho ya 
maandalizi kwa kupitia utekelezaji wa maelekezo 
yaliyotolewa katika kikao cha 1, 2 na 3. 
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(v)   	 Kikao cha tano ni cha mazoezi kwa vitendo katika 
eneo la tukio. Kikao hiki kitahusisha wadau 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na Waandishi wa 
Habari na Wapigapicha.

(vi)  	 Kikao cha sita ni cha tathmini ya Maadhimisho ya 
Sherehe kikao hicho kifanyike ndani ya wiki mbili 
baada ya sherehe.

Endapo sherehe hizi zitafanyika nje ya Dar es Salaam 
kutakuwa na vikao visivyozidi vitano vya Kamati ya Taifa 
pamoja na Kamati ya Sherehe ya Mkoa. Aidha, Kamati 
ya Sherehe ya Mkoa itakuwa na vikao vitatu vya kutoa 
taarifa ya utekelezaji kama ilivyoorodheshwa hapo juu.

(c)	 Ratiba 
	 Ratiba itazingatia yafuatayo:-

- Jina na mahali sherehe zitakapofanyika
- Muda
- Matukio 
- Wahusika

Aidha, rasimu ya ratiba ikamilishwe mwezi mmoja kabla 
ya kilele cha Sherehe na kuwasilishwa kwa Mwenyekiti 
wa Kamati ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa kwa ajili 
ya kupitishwa. 

(d)	 Barua na Kadi za Mialiko
Orodha ya waalikwa itaandaliwa miezi miwili kabla ya 
sherehe ili kuruhusu uandaaji wa barua na kadi za mialiko.

1.	Barua za Mialiko

Barua za mialiko zitatayarishwa kwa ajili ya makundi 
yafuatayo:-
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(i)	 Viongozi kutoka nje ya nchi ambao wataalikwa 
kuhudhuria Sherehe.

(ii)	 Viongozi wa kitaifa waliopo madarakani na 
wastaafu.

(iii)	 Jaji Mkuu na Spika wa Bunge la Jamhuri ya   
Muungano wa Tanzania waliopo madarakani na 
wastaafu.

(iv)	 Spika wa Baraza la Wawakilishi na Jaji Mkuu 
Zanzibar waliopo madarakani na wastaafu.

(v)	 Katibu Mkuu Kiongozi.
(vi)	 Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar.
(vii)	 Viongozi wa Vyama vya Siasa ngazi ya Taifa 

(Wenyeviti na Makatibu Wakuu).
(viii)	 Viongozi wa Dini ngazi ya Taifa (BAKWATA, CCT, TEC).
(ix)	 Waalikwa wengine kama itakavyoelekezwa na 

Kamati.

Aidha, makundi yaliyotajwa hapo juu yatapewa kadi 
za mialiko ya uwanjani isipokuwa Viongozi wa kitaifa 
waliopo madarakani na wastaafu.
Kadi za mialiko ya tafrija na dhifa zitatolewa kwa makundi 
yote yaliyotajwa hapo juu isipokuwa Rais.

2.	Kadi za Mialiko
Kadi za mialiko zitatayarishwa kwa kuzingatia orodha 
ya waalikwa. Watakaopewa kadi za mialiko ni Mawaziri, 
Wakuu wa Mikoa, Wabunge, Makatibu Wakuu, Mabalozi 
na Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa, Makatibu 
Tawala wa Mikoa, Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na 
Usalama, Wakuu wa Taasisi na Idara Zinazojitegemea,  
Wakurugenzi katika Wizara, Viongozi wa Dini ngazi ya 
Taifa na Wafanyabiashara mbalimbali.
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(e)	 Gwaride
Kutakuwa na Gwaride la Heshima lenye gadi 10 
zitakazohusisha vikosi vya Majeshi ya Ulinzi na Usalama 
kama ifuatavyo:- 

(i)	 Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania
	Gadi 1 ya Wanaume (Jeshi la nchi kavu)
	Gadi 1 ya Wanawake (Jeshi la nchi kavu)
	Gadi 1 ya Wanaume (Jeshi la wanaanga)
	Gadi 1 ya Wanaume (Jeshi la wanamaji)

	
(ii)	 Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)

	Gadi 1 ya Wanaume
	Gadi 1 ya Wanawake

(iii)	 Jeshi la Polisi 
	Gadi 1 ya Wanaume
	Gadi 1 ya Wanawake

(iv)	 Jeshi la Magereza
 Gadi 1 ya  Wanaume
 Gadi 1 ya Wanawake

Vikundi Ambatishi
 Kikundi cha Bendi (JWTZ)
 Kikundi cha Bendera (JWTZ)
 Kikundi cha Mizinga (JWTZ)
 Kikundi cha “Fanfare” (JWTZ)
 Kikundi  cha Bendi (JKT) 
 Kikundi  cha Bendi (Polisi) 
 Kikundi  cha Bendi (Magereza) 
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Vitendo vya Gwaride
 	Gwaride kuingia uwanjani.
 	Kamanda wa gwaride kuchukua uongozi wa gwaride.
	Viongozi Wakuu wa kitaifa kuingia Uwanjani kwa 

mpangilio maalum.
	Rais na Amiri Jeshi Mkuu akifuatana na Mkuu wa 

Majeshi ya Ulinzi kuwasili uwanjani wakiwa kwenye 
gari maalum na “fanfare” kupigwa.

 	Gwaride litatoa salaam ya Rais ikiambatana na wimbo 
wa Taifa na mizinga 21 kupigwa wakati Rais akiwa 
kwenye jukwaa dogo la kupokelea heshima (saluting 
dais).

	Kamanda wa gwaride atamkaribisha Rais kukagua 
gwaride.

 Rais atakagua gwaride la heshima
 Rais atakwenda jukwaa kuu.
 Gwaride litapita mbele kwa heshima kwa mwendo wa 

pole na mwendo wa haraka.
	Gwaride litasonga mbele hatua kumi na tano kwa 

mwendo wa haraka.
	Gwaride litatoa salaam ya Rais na wimbo wa Taifa 

utapigwa.
 Gwaride litatoa heshima ya utii kwa Rais na Amiri 

Jeshi Mkuu.
 Gwaride litatoka nje ya uwanja na kutawanyika rasmi. 
 “Brass Band” itaingiza vikundi vya halaiki.
 	Rais ataondoka uwanjani wakati bendi ya Jeshi 

ikipiga “Regimental March”.

Muundo na Utaratibu huu wa gwaride 
unaweza kubadilika kutokana na 
mahitaji ya wakati 
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(f)	 Michezo ya Halaiki
(i)	 Katika sherehe hizi kutakuwa na michezo ya Halaiki 

ya wanafunzi wa shule za msingi.

(ii) Usimamizi wa maandalizi ya halaiki ni jukumu la 
Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI/Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi  kwa kushirikiana na Mkoa 
Sherehe zinapofanyika.

(iii)	Washiriki wa Halaiki watatakiwa kuvaa sare maalum  	
kama vile fulana, kofia, au vazi la michezo.

(iv)	Halaiki itafanya onesho baada ya gwaride kutoka 	
uwanjani.

(v)	Mazoezi ya Halaiki yatafanywa sambamba na mazoezi 
ya  gwaride.

(g)	 Ngoma za Asili
(i) 	 Kutakuwa na vikundi vya ngoma za asili kutoka 

sehemu mbalimbali nchini kulingana na maelekezo 
yatakayotolewa na kamati.  Vikundi vitatu vitatoka 
Tanzania Bara na kimoja kitatoka Zanzibar. 
Aidha, Mwenyekiti wa Kamati anaweza kuelekeza 
vinginevyo kuhusu vikundi vya kualikwa kadri 
atakavyoona inafaa.

(ii) 	 Vikundi hivyo vitaratibiwa na Wizara yenye dhamana 
na Utamaduni (Idara ya Utamaduni).

(iii) 	 Vikundi vitachaguliwa kwa kuzingatia ubora.
(iv)	 Vikundi vitakavyoshiriki vitatakiwa kufika katika 

eneo la tukio juma moja (siku 7) kabla ya sherehe.
(v) 	 Vikundi vitakavyoteuliwa vitatoa burudani uwanjani 

na kwenye tafrija itakayoandaliwa baada ya sherehe 
za uwanjani.
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(vi)	 Wanavikundi wanatakiwa wakae mahali pamoja ili 	
iwe rahisi kufanya mazoezi ya mwisho.

(vii)	 Maudhui ya nyimbo za vikundi na ngoma za asili 	
yazingatie kauli mbiu ya sherehe.

(viii) Mavazi yatazingatia uasili wa ngoma.

(h)	 Hotuba ya Mgeni Rasmi

Katika Sherehe hizi kutakuwa na hotuba mbili katika 
kipindi cha miaka mitano.
(i)	 Hotuba moja itatolewa katika Sherehe ya kwanza 

baada ya Serikali mpya kuingia madarakani.

(ii)	 Hotuba nyingine itatolewa katika Sherehe ya mwisho 
kabla ya Uchaguzi Mkuu kufanyika.

Aidha, hotuba nyingine zitatolewa kila baada ya Miaka 
25 ya sherehe za Uhuru.

Rasimu ya Hotuba itaandaliwa na Ofisi ya Waziri Mkuu na 
ikamilike mwezi mmoja kabla ya sherehe. Rasimu ya hotuba 
hiyo itawasilishwa kwa mgeni Rasmi kwa hatua zake.

(i)	 Wimbo Maalum
Kutakuwa na wimbo maalum utakaoimbwa kwa kuzingatia 

kaulimbiu. Wimbo utaimbwa na kikundi ambacho 

kitateuliwa.

(j)	 Vikundi mbalimbali vya Sanaa
Vikundi visivyozidi vinne vya burudani vitaandaliwa na  
vitatumbuiza kabla ya mgeni rasmi kuingia uwanjani. 



62

(k)	 Fashifashi/Fataki
(i)	 Fashifashi zitarushwa katika Sherehe kama  

itakavyoonekana  inafaa. 
(ii)	Urushwaji wa fashifashi utafanyika katika maeneo 	

yatakayochaguliwa na Kamati.
(iii)	 Viongozi mbalimbali wataalikwa kushuhudia urushaji 

wa fashifashi.
(iv)	Urushaji fashifashi utaratibiwa na Idara ya 

Maadhimisho na Sherehe za Taifa kwa kushirikiana 
na Kamati ya Ulinzi na Usalama.

(1)	 Mapambo
Kutakuwa na mapambo uwanjani, barabarani na sehemu 
mbalimbali katika eneo linalohusika na Maadhimisho 
kama ifuatavyo:-

(i)	 Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa itahusika 
na upambaji wa uwanja au sehemu ambapo sherehe 
zitafanyika. Mapambo yatakuwa ya maua na Bendera 
kwa upande wa uwanjani.  Bendera na mabango 
vitawekwa katika sehemu mbalimbali za Mji.

(ii)	Uwekaji wa Bendera na Mabango utasimamiwa 
na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa kwa kushirikiana na 
Halmashauri ya Jiji/Mji.

(iii)	Usafi wa Miji/Jiji na barabara utasimamiwa na  	
Uongozi wa Mkoa na Jiji.

(iv) Bendera ndogo za Taifa na vipeperushi  vitaandaliwa 
na Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa.

(m)	 Barabara
Barabara ambazo hutumika kwa ajili ya misafara ya 
Viongozi wa Kitaifa na wakati wa Sherehe za Kitaifa 
zinatakiwa kuwa katika hali nzuri wakati wote. Wizara 
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yenye dhamana ya barabara  isimamie matengenezo na 
utunzaji wa barabara hizo.

(n)	 Wapanda Pikipiki na Baiskeli
Yataandaliwa maandamano ya wapanda pikipiki na 
baiskeli katika sherehe kama itaonekana inafaa. 
Uhamasishaji wa wapanda pikipiki na baiskeli 
utasimamiwa na kuratibiwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 
Jiji na Jeshi la Polisi. 

(o)	 Farasi na Mbwa 
Kutakuwa na maonesho ya Farasi na Mbwa waliofundishwa 
yatakayosimamiwa na Jeshi la Polisi. Maonesho hayo 
yatafanyika katika sherehe kama itaonekana inafaa.

(p)	 Njiwa weupe/Maputo 
Kutakuwa na urushwaji wa njiwa weupe na maputo 
katika sherehe kama itaonekana inafaa.  Urushwaji wa 
njiwa weupe na maputo utasimamiwa na uongozi wa 
Jiji/Mkoa sherehe zitakapofanyika. 

(q)	 Vifaa vitakavyohitajika uwanjani ni 
pamoja na 	vifuatavyo:-

(i)	 Mahema 
Kutakuwa na mahema ya ukubwa mbalimbali kwa ajili 
ya mahitaji mbalimbali. Uwekaji wa mahema utaratibiwa 
na Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa. 

 (ii)	Viti 
Vitaandaliwa viti kwa ajili ya viongozi wa Kitaifa 
kwenye meza kuu na waalikwa wengine uwanjani.
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(iii) Vipaza Sauti
Kutakuwa na vipaza sauti ndani na nje ya uwanja 
kwa ajili ya kufuatilia matukio.

(iv) Jukwaa la Viongozi
Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa itaandaa 
jukwaa la Viongozi wa Kitaifa mahali ambapo 
sherehe zitafanyikia.

(v)  Mazulia Mekundu
Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa itaandaa 
mazulia mekundu kwa ajili ya sehemu watakapopita 
na kukaa Viongozi wa Kitaifa.

(vi)	Luninga kubwa za nje
Zitakuwepo luninga kubwa ndani na nje ya Uwanja 
kwa ajili ya kuwawezesha wananchi kufuatilia 
matukio vizuri.	

(vii)Majukwaa 
Kutakuwa na majukwaa kwa ajili ya Waandishi wa 
Habari na Wapigapicha ili kuwawezesha kufanya 
kazi kwa ufanisi zaidi. Jukumu hili litaratibiwa na 
Wizara yenye dhamana na vyombo vya Habari.

(viii)Sare Maalum
Kutakuwa na sare maalum kwa ajili ya vijana 
wa uhamasishaji na wa michezo ya halaiki. Sare 
hizo ni fulana na kofia, kanga au vitenge na 
sare za michezo. Sare zitaandaliwa na Idara ya 
Maadhimisho na Sherehe za Taifa kwa kushirikiana 
na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi na Ofisi 
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ya Waziri Mkuu TAMISEMI. Sare zitakazoandaliwa 
zivaliwe siku ya sherehe.

(ix) 	 Jukwaa  dogo la  heshima 
Kutakuwa na jukwaa dogo la kupokelea heshima 
mgeni rasmi litakaloandaliwa na kusimamiwa na 
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania.

(x) 	 Mabasi 
Kutakuwa na mabasi kwa ajili ya usafiri wa pamoja 
wa Viongozi wa Kitaifa na Watendaji Wakuu 
yatakayowasafirisha kutoka sehemu ya mkusanyiko 
itakayokubalika hadi Uwanja wa Uhuru au eneo 
la tukio na kuwarudisha mara baada ya sherehe 
kuisha. Magari hayo yatakaguliwa na vyombo vya 
Ulinzi na Usalama kabla ya kutumika.

 (xi) 	 Vitambulisho 
Kutakuwa na vitambulisho vya wajumbe wa Kamati 
ya Maadhimisho ya Taifa vyenye picha na majina 
vitakavyotumika katika kila sherehe. Vile vile, 
kutakuwa na vitambulisho vya muda vya watendaji 
wa makundi mbalimbali kwa ajili ya sherehe hizi. 
Vitambulisho vitaandaliwa na kuratibiwa na Idara 
ya Usalama wa Taifa.

(xii) Jenereta 
Kutakuwa na Jenereta uwanjani kwa ajili ya 
dharura ya umeme.  Jenereta liwepo uwanjani 
juma moja (1) kabla ya sherehe.
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(xiii) Vifaa vya huduma ya kwanza
Kutakuwa na vifaa vya huduma ya kwanza uwanjani 
ikiwa ni pamoja na gari la wagonjwa. 

(r)	 Waandishi wa Habari
	 Waandishi wa Habari wataingia katika sherehe kwa 

kutumia vitambulisho maalum vitakavyotolewa na Idara 
ya Usalama wa Taifa. Waandishi hao wanatakiwa kuvaa 
nadhifu. Aidha, watatakiwa kuhudhuria mazoezi ya 
mwisho ya sherehe hizo kwa tarehe itakayopangwa.

(s) 	Itifaki
	 (i)    Mapokezi

Mapokezi ya Viongozi wa Kitaifa waliopo 
Madarakani, Wastaafu pamoja na Viongozi wa 
Kimataifa watakapoingia Uwanjani watapokelewa 
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu mwenye 
dhamana ya Maadhimisho ya Taifa na Mkuu wa 
Mkoa.  Viongozi hao watakaopokea wageni watavaa 
suti nyeusi.  Kwa Wanaume suti itavaliwa pamoja 
na shati jeupe na tai nyekundu.

	

(ii) 	 Itifaki ya Viongozi kuingia katika uwanja 
wa Sherehe ni kama ifuatavyo:-

 	Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar
 	Katibu Mkuu Kiongozi
 	Naibu Mawaziri Kiongozi Wastaafu
 	Mawaziri Kiongozi Wastaafu
 	Mawaziri Wakuu wastaafu
 	Jaji Mkuu Zanzibar
 	Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
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	 Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania

 	Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania

 	Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar
 	Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
 	Marais Wastaafu wa Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar
 Makamu wa Rais Wastaafu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania
 	Marais Wastaafu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 	Waziri Mkuu
 	Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
 	Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 	Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

(iii) Utaratibu wa Viongozi kukaa katika 	
jukwaa kuu. 

Utaratibu wa Viongozi kukaa katika Jukwaa 
Kuu utazingatia itifaki.  Kimsingi utakuwa kama 
ulivyooneshwa katika bango kitita (jedwali) hapa 
chini.
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(iv)	 Itifaki ya Viongozi kuondoka 
uwanjani itakuwa kama ifuatavyo:-

 	Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
 	Makamu wa Rais
 	Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
 	Waziri Mkuu
 	Marais wastaafu wa Jamhuri ya Muungano wa
	 Tanzania
 	Makamu wa Rais wastaafu
 	Marais wastaafu wa Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar
 	Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar
 	Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar
 	Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 	Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 	Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
 	Jaji Mkuu Zanzibar
 	Mawaziri Wakuu Wastaafu
 	Mawaziri Kiongozi Wastaafu
 	Naibu Waziri Kiongozi Mstaafu
 	Katibu Mkuu Kiongozi
 	Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar

(t)	 Bendera
Bendera zitakazopandishwa katika eneo la sherehe ni:-

 Bendera ya Taifa
 Bendera ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 Bendera ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 

Tanzania
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(u)	 Tafrija 
(i)	 Kutakuwa na tafrija au chakula cha usiku IKULU 

baada ya sherehe za uwanjani.
(ii)	 Waalikwa watapewa kadi za mialiko zitakazoandaliwa 

na Mwenyekiti wa Kamati ya Maadhimisho na 
Sherehe za  Taifa.

	 Waalikwa hao ni:-
 	 Viongozi wa Kitaifa waliopo madarakani na 

waliostaafu.
 	 Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Spika wa Baraza la Wawakilishi, 
Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano na Jaji 
Mkuu wa Zanzibar.

 	 Viongozi wa Vyama vya Siasa ngazi ya Taifa 
(Wenyeviti na Makatibu Wakuu).

 	 Mawaziri na Naibu Mawaziri wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar.

 	 Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.

 	 Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya 
Kimataifa.

 	 Majaji.
 	 Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala wa 

Mikoa.
 	 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama.
 	 Makamanda Waandamizi wa Vyombo vya 

Ulinzi na Usalama.
 	 Viongozi wa Mkoa na Wabunge wa mahali 

ambapo sherehe zitaadhimishwa.
 	 Wakuu wa Taasisi na Idara Zinazojitegemea 

kama  itakavyoelekezwa na Kamati.
 	 Wastaafu wa ngazi mbalimbali wataalikwa 

kama itakavyoelekezwa na Kamati.
 Wawakilishi wa Wazee wa Mkoa sherehe 

zinapofanyikia. 
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 	 Wafanyabiashara wataalikwa kama 	
itakavyoelekezwa na Kamati.

 	 Viongozi wa Dini ngazi ya Taifa (BAKWATA, 
CCT na TEC).

(iii)	 Tafrija itaandaliwa na Ofisi ya Rais, Ikulu kwa 
kushirikiana na Kamati ya Maadhimisho na 
Sherehe za Taifa.

(iv)	 Tafrija hiyo itazingatia uwepo wa mahema, viti, 
vipaza sauti, majukwaa, mazulia mekundu, 
vikundi vya burudani na “brass band”.

(v)	 Maandalizi ya huduma mbalimbali yatazingatia 
uwepo wa watendaji kama vile askari, madereva 
na wahudumu.
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SEHEMU YA TANO

SHEREHE ZA MUUNGANO

Sherehe za Muungano wa Tanganyika na Zanzibar zitafanyika 
tarehe 26 Aprili ya kila mwaka  katika uwanja wa Uhuru, Dar 
es Salaam mahali ambapo udongo wa Tanganyika na Zanzibar 
ulichanganywa. Sherehe hizo zinaweza kufanyika  nje ya Dar 
es Salaam kama Kamati ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa 
itakavyoelekeza. Hatua za maandalizi ya sherehe hizi ni kama 
ifuatavyo:-

(a)	 Taarifa
Mwenyekiti wa Kamati ya Maadhimisho na Sherehe 
za Taifa atatoa taarifa ya maandishi kwa wajumbe wa 
Kamati ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa kuhusu 
sherehe husika. Taarifa itatolewa  miezi mitatu kabla ya 
sherehe. 

(b)	 Vikao vya Kamati
Kutakuwa na vikao visivyozidi sita (6) vya maandalizi ya 
sherehe na kikao kimoja (1) cha tathmini. 
(i)	 Kikao cha kwanza kitakuwa cha kupeana maelezo 

ya aina ya sherehe na mahali zitakapofanyika. 
(ii)	 Kikao cha pili ni cha kuwasilisha makadirio ya 

gharama za sherehe. 
(iii)	 Kikao cha tatu ni cha taarifa za utekelezaji wa 

majukumu.
(iv)	 Kikao cha nne ni cha kupata taarifa ya mwisho ya 

maandalizi kwa kupitia utekelezaji wa maelekezo 
yaliyotolewa  katika kikao cha kwanza, cha pili na 
cha tatu.
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(v)	 Kikao cha tano ni cha mazoezi kwa vitendo katika 
eneo la tukio. Kikao hiki kitahusisha wadau 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na Waandishi wa 
Habari na Wapigapicha.

(vi)	 Kikao cha sita ni cha tathmini ya Maadhimisho/
Sherehe.  Kikao kifanyike ndani ya wiki mbili baada 
ya sherehe. 

Endapo sherehe hizi zitafanyika nje ya Mkoa wa Dar es 
Salaam kutakuwa na vikao visivyozidi vitano vya Kamati 
ya Maadhimisho ya Taifa na Kamati Sherehe ya Mkoa. 
Aidha, kamati ya sherehe ya Mkoa itakuwa na vikao 
vitatu vya peke yake vya kuandaa taarifa za utekelezaji 
wa maelekezo na maagizo ya vikao vya hapo juu.

(c)	 Ratiba 
 	 Ratiba itazingatia yafuatayo:-

- Jina na mahali sherehe zitakapofanyika
- Muda
- Matukio 
- Wahusika

Aidha, rasimu ya ratiba ikamilishwe mwezi mmoja kabla 
ya kilele cha sherehe na kuwasilishwa kwa Mwenyekiti wa 
Kamati ya Maadhimisho ya Taifa kwa ajili ya kupitishwa. 

(d)	 Barua na Kadi za Mialiko
Orodha ya waalikwa itaandaliwa miezi miwili kabla ya 	
sherehe ili kuruhusu uandaaji wa kadi na barua za 	
mialiko.

1.	 Barua za Mialiko
Barua za mialiko zitatayarishwa kwa ajili ya makundi 
yafuatayo:-
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(i)	 Viongozi kutoka nje ya nchi ambao wataalikwa 
kuhudhuria sherehe.

(ii)	 Viongozi wa kitaifa waliopo madarakani na 
wastaafu.

(iii)	 Jaji Mkuu na Spika wa Bunge waliopo madarakani 
na wastaafu.

(iv)	 Spika wa Baraza la Wawakilishi na Jaji Mkuu 
Zanzibar.

(v)	 Viongozi wa Vyama vya Siasa (Wenyeviti na 
Makatibu Wakuu).

(vi)	 Viongozi wa Dini ngazi ya Taifa (BAKWATA,  CCT 
na TEC).

(vii)	 Katibu Mkuu Kiongozi.
(viii)	 Katibu Mkuu Baraza la Mapinduzi Zanzibar.
(ix)	 Waalikwa wengine kama itakavyoelekezwa na 

Kamati.

Aidha, makundi yaliyotajwa hapo juu yatapewa kadi za 
mialiko isipokuwa Viongozi wa kitaifa waliopo madarakani 
na wastaafu.

2. 	 Kadi za Mialiko
Kadi za mialiko zitatayarishwa kwa kuzingatia orodha 
ya waalikwa. Watakaopewa kadi za mialiko ni pamoja 
na Mawaziri, Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya 
Kimataifa, Makatibu Wakuu, Wakuu wa Mikoa, Makatibu 
Tawala wa Mikoa, Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na 
Usalama, Wakuu wa Taasisi na Idara zinazojitegemea,  
Wakurugenzi katika Wizara za Serikali, Viongozi wa Dini 
na Wafanyabiashara.
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(e)	 Gwaride
Kutakuwa na Gwaride la Heshima lenye gadi 10 
zitakazohusisha vikosi vya majeshi ya ulinzi na usalama 
kama ifuatavyo:- 

(i)	 Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania
 Gadi 1 ya Wanaume (Jeshi la nchi kavu)
 Gadi 1 ya Wanawake (Jeshi la nchi kavu)
 Gadi 1 ya Wanaume (Jeshi la wanaanga)
 Gadi 1 ya  wanaume (Jeshi la wanamaji)

(ii)	 Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
 Gadi 1 ya Wanaume
 Gadi 1 ya Wanawake

(iii)	Jeshi la Polisi 
 Gadi 1 ya Wanaume
 Gadi 1 ya Wanawake

(iv)	Jeshi la Magereza
 Gadi 1 ya Wanaume
 Gadi 1 ya Wanawake

Vikundi Ambatishi
 Kikundi cha Bendi (JWTZ)
 Kikundi cha Bendera (JWTZ)
 Kikundi cha Mizinga (JWTZ)
 Kikundi cha “Fanfare” (JWTZ)
 Kikundi  cha Bendi (JKT) 
 Kikundi  cha Bendi (Polisi) 
 Kikundi  cha Bendi (Magereza) 
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	Vitendo vya Gwaride
 Gwaride kuingia uwanjani
 Kamanda wa gwaride kupokea gwaride
 Viongozi wakuu wa kitaifa kuingia uwanjani 	

kwa mpangilio maalum.
 Rais na Amiri Jeshi Mkuu akifuatana na Mkuu 

wa Majeshi ya Ulinzi kuingia uwanjani wakiwa 
kwenye gari maalum na “fanfare” kupigwa.

	Gwaride litatoa salaam ya Rais na wimbo 
wa Taifa utapigwa sambamba na mizinga 21 
kupigwa wakati Rais akiwa kwenye jukwaa 
dogo la kupokelea heshima.

	Kamanda wa gwaride atamkaribisha Rais 
kukagua gwaride.

 Rais atakagua gwaride la heshima
 Rais atakwenda jukwaa kuu.
 Gwaride litapita mbele kwa heshima kwa 

mwendo wa pole na mwendo wa haraka.
 Gwaride litasonga mbele kwa heshima.
 Gwaride litatoa salaam ya Rais na wimbo wa 

Taifa utapigwa.
 Gwaride litatoa heshima ya utii kwa Rais na 

Amiri Jeshi Mkuu.
 Gwaride litatoka nje ya uwanja na 

kutawanyika rasmi. 
 “Brass Band” itaingiza vikundi vya halaiki.
 Rais ataondoka uwanjani wakati bendi ya 

Jeshi ikipiga “Regimental March”.

Muundo na utaratibu wa gwaride unaweza 
kubadilika kutokana na mahitaji ya wakati.
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(f)	 Michezo ya Halaiki
(i)	 Katika sherehe hizi kutakuwa na michezo ya Halaiki 

ya 	wanafunzi wa shule za msingi.
(ii)	 Usimamizi wa maandalizi ya michezo ya halaiki ni 

jukumu la Ofisi ya Waziri Mkuu /TAMISEMI Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi kwa kushirikiana 
na Mkoa sherehe zitakapofanyika.

(iii)	 Washiriki wa michezo ya halaiki watatakiwa kuvaa 
sare kama vile fulana, kofia, au vazi la michezo.

(iv)	 Halaiki itafanya onesho baada ya gwaride kutoka 
uwanjani.

(vi)	 Mazoezi ya michezo ya halaiki yatafanywa sambamba 
na mazoezi ya gwaride.

(g)	 Ngoma za Asili
(i) 	 Kutakuwa na vikundi vya ngoma za asili kutoka 

sehemu mbalimbali nchini kulingana na maelekezo 
yatakayotolewa na Kamati.  Vikundi vitatu vitatoka 
bara na kimoja kitatoka Zanzibar.  Aidha, Mwenyekiti 
wa Kamati anaweza kuelekeza vinginevyo kuhusu 
vikundi vya kualika kadri atakavyoona inafaa.

(ii) 	 Vikundi hivyo vitaratibiwa na Wizara yenye 
dhamana na Utamaduni (Idara ya Utamaduni).

(iii) 	 Vikundi vitachaguliwa kwa kuzingatia ubora.
(iv) 	 Vikundi vitakavyoteuliwa vitatakiwa kufika katika 

eneo la tukio juma moja (siku 7) kabla ya sherehe.
(v) 	 Vikundi vitakavyoteuliwa vitatoa burudani 

uwanjani na kwenye tafrija itakayoandaliwa baada 
ya sherehe za uwanjani.

(vi) 	 Wanavikundi wanatakiwa wakae pamoja ili iwe 
rahisi kufanya mazoezi ya mwisho.

(vii) 	 Maudhui ya nyimbo na ngoma za asili za vikundi 



78

yatazingatia kauli mbiu ya sherehe.
(viii) 	Mavazi yazingatie uasili wa ngoma.

(h)	 Hotuba ya Mgeni Rasmi
Katika sherehe hizi kutakuwa na angalau hotuba mbili 
katika kipindi cha   miaka mitano.
(i) 	 Hotuba moja itatolewa katika Sherehe ya kwanza 

baada ya Serikali mpya kuingia madarakani.
(ii) 	 Hotuba nyingine itatolewa katika Sherehe ya 

mwisho kabla ya Uchaguzi Mkuu kufanyika.
Aidha, hotuba nyingine zitatolewa kila baada ya miaka 
25 ya Muungano.  Rasimu ya Hotuba itaandaliwa na 
Ofisi ya Waziri Mkuu na ikamilike mwezi mmoja kabla 
ya sherehe. Rasimu ya hotuba hiyo itawasilishwa kwa 
mgeni rasmi kwa hatua zake.

 (i)	 Wimbo Maalum
Kutakuwa na wimbo maalum utakaoimbwa kwa 
kuzingatia kaulimbiu.  Wimbo utaimbwa na kikundi 
ambacho kitateuliwa. 

(j)	 Vikundi Mbalimbali vya Sanaa
Vikundi visivyozidi vinne vya burudani vitaandaliwa na 
vitatumbuiza kabla ya mgeni rasmi kuingia uwanjani.

(k)	 Fashifashi/Fataki
(i) 	 Fashifashi zitarushwa katika sherehe kama 

itakavyooneka inafaa. 
(ii)	 Urushwaji wa fashifashi utafanyika katika eneo moja 

litakalochaguliwa na Kamati ya Maadhimisho na 	
Sherehe za	 Taifa.

(iii)	Viongozi mbalimbali wataalikwa kushuhudia 
urushaji wa 	fashifashi. 
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(iv)	Urushwaji wa fashifashi utaratibiwa na Idara ya 	
Maadhimisho na Sherehe za Taifa kwa kushirikiana 
na Kamati ya Ulinzi na Usalama.

(l)	 Mapambo
Kutakuwa na mapambo uwanjani, barabarani na 
sehemu 	mbalimbali za Mji/Jiji katika eneo linalohusika 
na maadhimisho.

(i) 	 Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa itasimamia 
upambaji wa uwanja au sehemu ambapo sherehe 
zitafanyikia. Mapambo yatakuwa ya maua na Bendera 
kwa upande wa uwanjani. Bendera na mabango 
vitawekwa katika sehemu mbalimbali za Mji/Jiji.

(ii) 	Uwekaji wa Bendera na Mabango utasimamiwa 
na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa kwa kushirikiana na 
Halmashauri ya Jiji.

(iii)	Usafi wa Mji/Jiji na barabara utasimamiwa na 
Uongozi wa Mkoa na Jiji.

(iv) Bendera ndogo za Taifa na vipeperushi vitaandaliwa 
na Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa.

(m)	 Barabara 
Barabara zinazotumika kwa ajili ya misafara ya Viongozi 
wa Kitaifa na wakati wa Sherehe za Kitaifa zitawekwa 
katika hali nzuri wakati wote. Wizara yenye dhamana 
ya barabara itasimamia matengenezo na utunzaji wa 
barabara hizo.

(n)	 Wapanda Pikipiki na Baiskeli
Yataandaliwa maandamano ya wapanda pikipiki 
na baiskeli katika sherehe kama itakavyoonekana 
inafaa. Uhamasishaji wa wapanda pikipiki na baiskeli 
utasimamiwa na kuratibiwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 
Jiji na Jeshi la Polisi. 
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(o)	 Farasi na Mbwa 
Kutakuwa na maonesho ya Farasi na Mbwa 

waliofundishwa yatakayosimamiwa na Jeshi la Polisi. 

Maonesho hayo yatafanyika katika sherehe kama 

itakavyoonekana inafaa.

(p)	 Njiwa weupe na Maputo 
Kutakuwa na urushwaji wa njiwa weupe na maputo 

katika sherehe kama itakavyoonekana inafaa.  Urushwaji 

wa njiwa na maputo utasimamiwa na kuratibiwa na 

uongozi wa Mji/Jiji sherehe zitakapofanyika. 

(q)	 Vifaa 
Vifaa vitakavyohitajika uwanjani ni pamoja na 
vifuatavyo:-

(i)	 Mahema 
Kutakuwa na mahema ya ukubwa mbalimbali kwa 
ajili ya mahitaji mbalimbali. Uwekaji wa mahema 
utaratibiwa na Idara ya Maadhimisho na Sherehe 
za Taifa. 

(ii)	 Viti 
Vitaandaliwa viti kwa ajili ya viongozi wa Kitaifa 
kwenye meza kuu na waalikwa wengine uwanjani.

(iii)	Vipaza Sauti
Kutakuwa na vipaza sauti ndani na nje ya uwanja 
kwa ajili ya waalikwa na wananchi kufuatilia 
matukio.
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(iv)	 Jukwaa la Viongozi
Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa itaandaa 
jukwaa la Viongozi wa Kitaifa, mahali ambapo 
sherehe zitafanyika.

(v)	 Mazulia Mekundu
Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa itaandaa 
mazulia mekundu kwa ajili ya sehemu watakapopita 
na kukaa Viongozi wa Kitaifa.

(vi)	 Luninga Kubwa za nje
Kutakuwepo luninga kubwa ndani na nje ya Uwanja 
kwa ajili ya kuwawezesha wananchi kufuatilia 
matukio yanayoendelea vizuri.

(vii)	Majukwaa

Kutakuwa na majukwaa kwa ajili ya waandishi wa 
habari na wapiga picha ili kuwawezesha kufanya 
kazi kwa ufanisi zaidi. Majukwaa hayo yataratibiwa 
na Wizara yenye dhamana na vyombo vya Habari.

(viii)	Sare Maalum
Kutakuwa na sare maalum kwa ajili ya vijana wa 
uhamasishaji wa michezo ya halaiki. Sare hizo ni 
fulana na kofia, kanga au vitenge na sare za michezo. 
Sare zitaandaliwa na Idara ya Maadhimisho na 
Sherehe za Taifa kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Waziri Mkuu TAMISEMI na Wizara ya Elimu. Sare 
zitakazoandaliwa zivaliwe siku ya sherehe.
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(ix)	Jukwaa dogo la heshima
Kutakuwa na jukwaa dogo kwa ajili ya kupokelea 
heshima mgeni rasmi litakaloandaliwa na 
kusimamiwa na Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania.

(x)	 Mabasi
Kutakuwa na mabasi kwa ajili ya usafiri wa 
pamoja wa Viongozi wa Taifa na Watendaji Wakuu 
yatakayowasafirisha kutoka sehemu ya mkusanyiko 
itakayokubalika hadi Uwanja wa Uhuru au eneo 
la tukio na kuwarudisha mara baada ya sherehe 
kuisha.  Magari hayo yatakaguliwa na Vyombo Vya 
Ulinzi na Usalama kabla ya kutumika.

(xi)	Vitambulisho 
Kutakuwa na vitambulisho vya wajumbe wa kamati 
ya Maadhimisho ya Taifa vyenye picha na majina 
vitakavyotumika katika kila sherehe. Vile vile, 
kutakuwa na vitambulisho vya muda kwa ajili ya 
watendaji wa makundi mbalimbali kwa sherehe 
husika. Vitambulisho vitaandaliwa na kuratibiwa 
na Idara ya Usalama wa Taifa.

(xii)	Jenereta 
Kutakuwa na Jenereta uwanjani kwa ajili ya 
dharura ya umeme. Jenereta liwepo uwanjani juma 
moja (1) kabla ya sherehe.
	

(xiii)	Vifaa vya huduma ya kwanza
Kutokana na vifaa vya huduma ya kwanza ikiwa ni 
pamoja na magari ya wagonjwa.
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(xiv)	Waandishi wa Habari
Waandishi wa Habari wataingia katika sherehe kwa 
kutumia vitambulisho maalum vitakavyotolewa 
na Idara ya Usalama wa Taifa.  Waandishi hao 
watatakiwa kuvaa nadhifu.

Aidha, watatakiwa kuhudhuria mazoezi ya mwisho 
ya sherehe hizo kwa tarehe itakayopangwa.

(r)	 Tafrija 
(i)	 Kutakuwa na tafrija au dhifa itakayoandaliwa 

IKULU baada ya sherehe za uwanjani.
(ii)	 Waalikwa watapewa kadi za mialiko zitakazoandaliwa 

na Mwenyekiti wa Kamati ya Maadhimisho na 
Sherehe za Taifa.

	 Waalikwa hao ni:-
	Viongozi wa Taifa waliopo madarakani na 

waliostaafu.
 Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Spika wa Baraza la Wawakilishi, Jaji 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano na Jaji Mkuu 
wa Zanzibar.

	Viongozi wa Vyama vya Siasa ngazi ya Taifa 
(Wenyeviti na Makatibu Wakuu).

	Mawaziri na Naibu Mawaziri wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar.

	Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.

	Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya 
Kimataifa.

 Majaji.
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 Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala wa Mikoa.
 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama.
 Makamanda Waandamizi wa Vyombo vya Ulinzi 

na Usalama.
 Viongozi wa Mkoa na Wabunge wa Mkoa ambapo 

sherehe zitakapofanyikia.
 	Wakuu wa Taasisi na Idara zinazojitegemea 

kama itakavyoelekezwa na Kamati.
 Wastaafu wa ngazi mbalimbali wataalikwa kama 

itakavyoelekezwa na Kamati.
 Wawakilishi wa Wazee wa Mkoa ambapo sherehe 

zitakapofanyika.
	 Wafanyabiashara wataalikwa kama 

itakavyoelekezwa na Kamati.
	Viongozi wakuu wa Dini (BAKWATA, CCT na 

TEC).
(iii) 	 Tafrija au dhifa itaandaliwa na Ofisi ya Rais Ikulu 

kwa  kushirikiana na Kamati ya Maadhimisho na 
Sherehe za Taifa.

(iv)	 Maandalizi ya tafrija hiyo yatazingatia uwepo wa 
mahema, viti, vipaza sauti, majukwaa, mazulia 
mekundu, vikundi vya burudani na “brass band”.

(v)	 Maandalizi ya tafrija hiyo yatazingatia uwepo wa 	
watendaji mbalimbali kama vile askari, madereva 
na wahudumu.

(s) 	 Itifaki

(i)	 Itifaki ya Viongozi kuingia katika uwanja wa 
sherehe ni kama ifuatavyo:-

	Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar
 Katibu Mkuu Kiongozi
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 Naibu Waziri Kiongozi Mstaafu
 Mawaziri Kiongozi Wastaafu
 Mawaziri Wakuu Wastaafu
 Jaji Mkuu wa Zanzibar
 Spika Baraza la Wawakilishi Zanzibar
	Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
	Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania 
 Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar
 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
 Marais Wastaafu Zanzibar
 Makamu wa Rais Wastaafu
 Marais Wastaafu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 Waziri Mkuu
 Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
 Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

(ii)	 Utaratibu wa Viongozi kukaa katika 
jukwaa kuu

Utaratibu wa Viongozi kukaa katika jukwaa kuu 
utazingatia itifaki na kimsingi utakuwa kama 
ulivyoonyeshwa katika bangokitita (jedwali) hapa 
chini.
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 (iii)	 Itifaki ya Viongozi kuondoka katika uwanja wa 
sherehe ni kama ifuatavyo:-
 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
 Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 	

Tanzania
 Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
 Waziri Mkuu
 Marais wastaafu
 Marais wastaafu Zanzibar
 Makamu wa Rais wastaafu
 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
 Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar
 Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
 Jaji Mkuu wa Zanzibar
 Mawaziri Wakuu wastaafu
 Mawaziri Kiongozi Wastaafu
 Naibu Waziri Kiongozi Mstaafu
 Katibu Mkuu Kiongozi
 Katibu Mkuu Baraza la Mapinduzi Zanzibar

(t)	 Bendera
Bendera zitakazopandishwa katika eneo la sherehe ni:-
 Bendera ya Taifa
 Bendera ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 		
     Tanzania
 Bendera ya Jeshi la Ulinzi la wananchi wa Tanzania.
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SEHEMU YA SITA

 KUMBUKUMBU YA MASHUJAA

Maadhimisho ya kumbukumbu ya Mashujaa yatafanyika 
Kitaifa tarehe 25 Julai ya kila mwaka katika mojawapo ya 
sehemu yenye Mnara wa Uhuru na/au Makaburi ya Mashujaa 
popote nchini kama itakavyoelekezwa na Mwenyekiti wa Kamati 
ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa. 

Maandalizi ya Maadhimisho ya Kumbukumbu ya Mashujaa 
yatajumuisha mambo yafuatayo:-

(a)	 Taarifa
Mwenyekiti wa Kamati ya Maadhimisho na Sherehe 
za Taifa atatoa taarifa ya maandishi kwa wajumbe wa 
Kamati ya Maadhimisho kuhusu sherehe husika. Taarifa 
itatolewa miezi mitatu kabla ya siku ya Kumbukumbu. 

(b)	 Vikao vya Maandalizi
Kutakuwa na vikao visivyozidi vitano (5) vya maandalizi 
vya Kamati ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa. 

(i)	 Kikao cha kwanza kitakuwa cha kupanga na 
kupeana maelezo ya mahali Maadhimisho  
yatakapofanyika.	

(ii) 	 Kikao cha pili ni cha kuwasilisha na kujadili     
makadirio ya gharama za Maadhimisho.

 
(iii)	 Kikao cha tatu ni cha taarifa za utekelezaji wa 

majukumu na utekelezaji wa yaliyokubalika katika 
kikao cha 1 na 2.
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(iv)	 Kikao cha nne ni kuona mazoezi kwa vitendo katika 
eneo la tukio.  Kikao hicho kitahusisha wadau 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na Waandishi wa 
Habari na Wapiga picha.

(v)	 Kikao cha tano (5) ni cha tathmini baada 
ya  Maadhimisho kufanyika.  Kikao hicho 
kifanyike ndani ya siku (2) mbili baada ya 
Maadhimisho. 	

Endapo Maadhimisho hayo yatafanyika nje 
ya Dar es Salaam, kutakuwa na vikao vinne 
vya Maandalizi vya Kamati ya Maadhimisho 
na Sherehe za Taifa na Kamati ya Sherehe 
ya Mkoa. Mkoa utakuwa na vikao vitatu vya 
maandalizi. 

(c)	 Ratiba 

Ratiba izingatie yafuatayo:-
- Jina na mahali sherehe zitakapofanyika
- Muda
- Matukio 
- Wahusika

Rasimu ya ratiba ikamilike mwezi mmoja kabla 
ya kilele cha maadhimisho na kuwasilishwa kwa 
Mwenyekiti wa Kamati ya Maadhimisho kwa ajili 
ya hatua zaidi.

(d)	 Barua na Kadi za Mialiko
Orodha ya waalikwa itaandaliwa miezi miwili kabla ili 
kuwezesha uandaaji wa barua na kadi za mialiko kama 
ifuatavyo:-
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(i)	Barua za Mialiko
Barua za mialiko zitatayarishwa kwa ajili ya  
wafuatao:-
 	Viongozi wa kitaifa waliopo madarakani na 

wastaafu.
 	Jaji Mkuu na Spika wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania waliopo madarakani 
na wastaafu.

 	Spika wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar
 	Jaji Mkuu wa Zanzibar.
 	Viongozi wa Vyama vya Siasa ngazi ya Taifa 

(Wenyeviti na Makatibu Wakuu).
 	Katibu Mkuu Kiongozi.
 	Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar.
 Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala wa 

Mikoa ya jirani.
 	Viongozi wa dini (BAKWATA, CCT na TEC)

(ii)	Kadi za Mialiko
Kadi za mialiko zitatayarishwa kwa kuzingatia 
orodha ya waalikwa. Watakaopewa kadi za 
mialiko ni wafuatao:-
	Mawaziri na Naibu Mawaziri wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar

 Makatibu Wakuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar

	Mabalozi na wawakilishi wa mashirika ya 
Kimataifa

 Wazee waliopigana Vita dhidi ya Utawala wa 
Wakoloi nchini
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 Askari waliopigana Vita kuu ya Kwanza na 
ya pili ya dunia  (Tanzania Legion)

 Wawakilishi wa Wanajeshi waliopigana vita 
vya Kagera

	Wawakilishi wa Wanajeshi waliopigana 
katika vita mbalimbali za Ukombozi

	Wawakilishi wa Wazee wa Mkoa kama 
itakavyoelezwa na Mkoa

 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama
 Wakuu wa Taasisi na Idara zinazojitegemea
 Wakurugenzi wa Wizara 

(e)	 Gwaride
Litaandaliwa Gwaride la Maombolezo lenye gadi nne (4) 
zinazohusisha Vikosi vya Majeshi ya Ulinzi na Usalama 
kama ifuatavyo:- 

Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
 Gadi moja ya wanaume 

Vikundi Ambatishi
 Kikundi cha Mizinga
 Kikundi cha Maombolezo
 Kikundi cha Wapambe (ADCs)
 Kikundi cha “Military Band”
 Kikundi cha Wabeba silaha za jadi
 Kikundi cha Bendera
 Kikundi cha Buruji

Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
 Gadi moja ya wanaume 
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Jeshi la Polisi
 Gadi moja ya  wanaume 

Jeshi la Magereza
 Gadi moja ya wanaume 

(f)	 Mahitaji

Kutakuwa na mahitaji yafuatayo katika maadhimisho ya 
Kumbukumbu ya Mashujaa:-

(i)	 Mapambo
Kutakuwa na mapambo ya Bendera sehemu 
ambayo maadhimisho hayo yatafanyikia.

(ii)	 Mahema 
Kutakuwa na mahema kwa ajili ya wageni waalikwa 
na huduma mbalimbali. Uwekaji wa mahema 
utaratibiwa na Idara ya Maadhimisho na Sherehe 
za Taifa. 

(iii)	Viti 
Kutakuwa na viti kwa ajili ya Viongozi wa Kitaifa 
na wageni waalikwa katika eneo la maadhimisho 
watakapokuwa wanasubiri ratiba rasmi kuanza. 

(iv)	 Vipaza Sauti
Kutakuwa na vipaza sauti katika maeneo ya matukio 
ambavyo vitaratibiwa na Idara ya Maadhimisho na 
Sherehe za Taifa.
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(v)	 Mazulia Mekundu
Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa itaandaa 
mazulia mekundu kwa ajili ya eneo watakapopita 
na kusimama Viongozi.

(vi)	 	Silaha za Asili
Kutakuwa na Silaha za Asili zifuatazo:-
Ngao, Mkuki, Sime, Shoka, Upinde na Mishale. 
Silaha hizi zitasimamiwa na Idara ya Maadhimisho 
na 	Sherehe za Taifa. 

(vii)	Shada la Maua
Kutakuwa na Shada la Maua litakaloandaliwa na 
Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa.

(viii)	Majukwaa
Kutakuwa na majukwaa kwa ajili ya waalikwa 
mbalimbali. Majukwaa hayo yatakuwa na ngazi ili 
kuwawezesha waalikwa  kuona vizuri. 

(ix)	 Majukwaa 
Kutakuwa na majukwaa kwa ajili ya Waandishi wa 
Habari na Wapigapicha ili kuwawezesha kufanya 
kazi kwa ufanisi zaidi. 

Majukwaa haya yataandaliwa na Idara ya 
Maadhimisho na Sherehe za Taifa.

(x)	 Vazi Rasmi
Siku ya kumbukumbu ya Mashujaa waalikwa 
watavaa mavazi ya rangi nyeusi kama ishara ya 
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maombolezo. Waandishi wa Habari na Wapigapicha 
watavaa mavazi ya rangi nyeusi au utepe mweusi 
katika mkono wa kushoto.

(xi)	 Vitambulisho
Kutakuwa na vitambulisho vya wajumbe wa kamati 
ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa vyenye picha 
na majina vitakavyotumika katika maadhimisho 
hayo. Vile vile kutakuwa na vitambulisho maalum 
vya muda kwa ajili ya makundi mbalimbali 
ya watendaji. Waandishi wa Habari wataingia 
katika eneo la tukio kwa vitambulisho maalum 
vitakavyotolewa na Idara ya Habari (MAELEZO). 
Vitambulisho vitaandaliwa na kuratibiwa na Idara 
ya Usalama wa Taifa.

(xii)	Jenereta 
Kutakuwa na Jenereta katika eneo la Maadhimisho 
kwa ajili ya dharura ya umeme.  Jenereta liwepo 
katika eneo la tukio juma moja (1) kabla ya 
Maadhimisho.

(g)	 Maombolezo

Viongozi na waalikwa watasimama muda wote wa 
maombolezo kulingana na mtiririko wa vitendo vya 
maadhimisho ya kumbukumbu. 

	

(h)    Vitendo vya Maombolezo:
 Gwaride kujipanga nje ya uwanja.
 Kamanda kupokea gwaride.
 Kamanda wa gwaride kuingiza kikundi cha Bendera.
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	Gwaride kuingia uwanjani.
	Viongozi mbalimbali wa Kitaifa kuwasili.
 Mkuu wa Majeshi kuwasili na kumpokea Rais.
	Rais akiongozana na Mkuu wa Majeshi kuingia eneo 

la maombolezo.
	Gwaride kutoa Salam ya Rais pamoja na Wimbo wa	

Taifa kupigwa.
	Kikundi cha Buruji kupiga “Last Post”
	Gwaride kuweka silaha begani.
	NCO na askari sita (6) kupindua silaha zao chini.
	Mizinga miwili kupigwa na watu wote kukaa kimya 

dakika moja.
	Gwaride kutoa “Present Arms”na Maafisa wenye Sare 

watapiga saluti.
	Kikundi cha Buruji kupiga Wimbo wa “Reveilles”.

	Gwaride kuteremsha Silaha na kufungua miguu.
	Kuweka silaha za Asili za Mashujaa na Shada la Maua 

kwenye Mnara wa Kumbukumbu ya Mashujaa;

(i) 	 Rais ataweka Mkuki na Ngao
(ii)	 Mkuu wa Majeshi ataweka Sime
(iii)	 Kiongozi wa Mabalozi ataweka Shada la Maua
(iv)	 Mstahiki Meya wa Jiji/Mwenyekiti wa 

Halmashauri ataweka Upinde na Mishale
(v)	 Mwenyekiti wa “Tanzania Legion” ataweka 

Shoka
 Viongozi wa dini wafuatao watasoma dua na sala 
	 (BAKWATA, CCT na TEC)
 Gwaride kutoa heshima na Wimbo wa Taifa kupigwa
 Maafisa wenye sare watapiga saluti
 Mgeni Rasmi kuondoka
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(i)	 Itifaki

(i)	 Itifaki ya Viongozi kuingia katika eneo 
la Kumbukumbu ya Mashujaa ni kama 
ifuatavyo:-

 Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar
 Katibu Mkuu Kiongozi
 Naibu Waziri Kiongozi Mstaafu
 Mawaziri Kiongozi Wastaafu
 Mawaziri Wakuu Wastaafu
 Jaji Mkuu Zanzibar
 Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
 Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
 Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar
 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
 Marais wastaafu Zanzibar
 Makamu wa Rais wastaafu
 Marais wastaafu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 Waziri Mkuu
 Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
 Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

(ii) Itifaki ya  kuondoka katika eneo la  
Kumbukumbu ya Mashujaa ni kama 
ifuatavyo:-

 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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	Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 	
Tanzania

	Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
	Waziri Mkuu
	Marais wastaafu wa Jamhuri ya Muungano wa 	

Tanzania.
	Makamu wa Rais Wastaafu
	Marais wastaafu Zanzibar
	Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
	Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar
	Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
	Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
	Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 Jaji Mkuu Zanzibar
 Mawaziri Wakuu Wastaafu
 Mawaziri Kiongozi Wastaafu
 Naibu Waziri Kiongozi Mstaafu
 Katibu Mkuu Kiongozi
 Katibu wa Baraza  la Mapinduzi Zanzibar

(iii)	 Bendera 
Bendera zitakazopandishwa katika eneo la 
Kumbukumbu ya Mashujaa ni:-
	Bendera ya Taifa
	Bendera ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 	

	Tanzania
	Bendera ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 		

	Tanzania
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(j) Tafrija
Kutakuwa na tafrija au chakula cha mchana  mara 
baada ya kumaliza ratiba ya shughuli za Kumbukumbu 
ya Mashujaa.
 Waalikwa watapewa kadi zitakazoandaliwa na 

Mwenyekiti wa Kamati ya Maadhimisho na 
Sherehe za Taifa.

 Endapo maadhimisho haya yatafanyika Dar es 
Salaam wafuatao wataalikwa:-
(i)	 Wazee waliopigana vita dhidi ya utawala wa 

wakoloni nchini.
(ii)	 Askari waliopigana vita kuu ya kwanza na 

ya pili ya Dunia (Tanzania Legion).
(iii)	 Wawakilishi wa Wanajeshi waliopigana vita 

mbalimbali vya Ukombozi.
(iv)	 Viongozi wa Dini ngazi ya Taifa (BAKWATA, 

CCT na TEC).
(v)	 Mgeni rasmi atakayependekezwa na 

Kamati.
(vi)	 Viongozi wa Mkoa.
(vii)	Wawakilishi wa askari walioshiriki gwaride.

Iwapo Maadhimisho ya Kumbukumbu ya Mashujaa  
yatafanyika nje ya Dar es Salaam viongozi wa 
Kitaifa wataalikwa.
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SEHEMU YA SABA

SHEREHE ZA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

Sherehe za Mapinduzi ya Zanzibar zitaadhimishwa  Zanzibar 
tarehe 12 Januari ya kila mwaka. Mratibu na Msimamizi Mkuu 
wa sherehe hizi ni Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kupitia Ofisi 
ya Makamu wa Pili wa Rais. 

(a)	 Itifaki
(i) Mapokezi 
Mapokezi ya Viongozi wa Kitaifa waliopo Madarakani, 
Wastaafu pamoja na Viongozi wa Kimataifa watakapoingia 
Uwanjani watapokelewa na Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar na Mkuu wa Mkoa sherehe zitakapofanyika.  
Viongozi hao watakaopokea wageni   watavaa suti nyeusi.   
Kwa Wanaume suti itavaliwa pamoja na shati jeupe na 
tai nyekundu.

(ii)	Itifaki ya Viongozi wa Kitaifa kuingia 
uwanjani itakuwa kama ifuatavyo:-
 Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar
 Katibu Mkuu Kiongozi
 Naibu Mawaziri Kiongozi Wastaafu
 Jaji Mkuu Zanzibar
 Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
 Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
 Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 Mawaziri Wakuu Wastaafu
 Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar
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	Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar

 Marais Wastaafu Zanzibar
 Makamu wa Rais Wastaafu
 Marais Wastaafu
 Waziri Mkuu
 Makamu wa Rais
 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
 Rais wa Zanzibar

(iii)	Itifaki ya Viongozi kuondoka 	
uwanjani ni kama ifuatavyo:-
 Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
 Makamu wa Rais
 Waziri Mkuu
 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
 Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar
 Marais wastaafu Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapiduzi
 Marais wastaafu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 Makamu wa Rais wastaafu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania
 Mawaziri Kiongozi Wastaafu
 Mawaziri Wakuu wastaafu
 Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
	Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
	Viongozi wa kitaifa wastaafu
 Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
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 Jaji Mkuu Zanzibar
 Katibu Mkuu Kiongozi
 Katibu wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar

(b)	 Gwaride 
Gwaride la sherehe hizi litaundwa na Vikosi vya Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) na Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa Tanzania na Jeshi la Polisi.

(c) 	 Bendera 
Bendera zitakazopepea siku ya sherehe ya Mapinduzi 
Zanzibar ni:-
 	Bendera ya Taifa 
 	Bendera ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
 	Bendera ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
 	Bendera ya Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar
 	Bendera ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 

Zanzibar.
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SEHEMU YA NANE

SIKU YA WAFANYAKAZI DUNIANI (MEI MOSI)

Siku ya Wafanyakazi Duniani itaadhimishwa tarehe 1 
Mei ya kila mwaka. Sherehe zitaratibiwa na kusimamiwa 
na Wizara yenye dhamana ya masuala ya kazi kwa 
kushirikiana na Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi na 
Idara ya Maadhimisho ya Kitaifa. Sherehe hizi ni za kitaifa 
hivyo zitafuata itifaki zote zinazohusiana na sherehe za 
kitaifa. Wizara yenye dhamana na masuala ya kazi kwa 
kushirikiana na Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi 
Tanzania pamoja na wadau wengine itaandaa sherehe 
hizi. 

(a)	 KAMATI YA MAANDALIZI

Kutakuwa na Kamati ya Maandalizi ya Sherehe ya Siku 

ya Wafanyakazi Duniani yenye wajumbe wafuatao:-

(i) 	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana 

	 na Kazi, Ajira na Maendeleo ya Vijana- Mwenyekiti 

(ii) 	 Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti 

	 ya Utumishi wa Umma 	 - Mjumbe

(iii) 	 Katibu Mkuu, Shirikisho la Vyama 

	 vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA)	 - Mjumbe

(iv) 	 Katibu Mkuu, Chama cha 

	 Wafanyakazi wa Serikali Kuu na 

	 Sekta ya Afya (TUGHE)	 - Mjumbe

(v) 	 Katibu Mkuu,  Chama cha 

	 Wafanyakazi wa Reli (TRAWU)   	 - Mjumbe

(vi) 	 Katibu Mkuu, Chama cha 
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	 Wafanyakazi katika mashamba 
	 na Kilimo (TPWU)	 -  Mjumbe

(vii) 	 Katibu Mkuu, Chama cha 
	 Wafanyakazi  wanaoshughulika na 
	 Ulinzi (TUPSE)             	 - Mjumbe

(viii) 	Katibu Mkuu, Chama cha Wafanyakazi 
	 Sekta ya Mawasiliano (COTWU)	 - Mjumbe

(ix) 	 Katibu Mkuu, Chama cha Wafanyakazi 
	 wa Mahotelini na Majumbani 
	 (CHODAWU)	 - Mjumbe

(x) 	 Katibu Mkuu, Chama cha 
	 Wafanyakazi katika Serikali za 
	 Mitaa (TALGWU) 	 - Mjumbe

(xi) 	 Katibu Mkuu, Chama cha Wafanyakazi 
	 katika Migodi, Nishati na Ujenzi 
	 (TAMICO) 	 -  Mjumbe 

(xii) 	 Katibu Mkuu, Chama cha 
	 Wafanyakazi wa Sekta  ya Mawasiliano 
	 ya Simu Tanzania (TEWUTA)             	-  Mjumbe 

(xiii) 	Katibu Mkuu, Chama cha Wafanyakazi 
	 katika  Bandari (DOWUTA)  	 -  Mjumbe

(xiv) 	 Mkurugenzi wa Maadhimisho na Sherehe 
	 za Taifa          	 -  Mjumbe

(xv) 	 Mwakilishi kutoka Idara ya Usalama
 	 wa Taifa                 	 -  Mjumbe

(xvi) 	 Mwakilishi wa Inspekta Jenerali wa 
	 Polisi                              	 -  Mjumbe

(xvii) Mkuu wa Itifaki, Wizara ya Mambo ya 
	 Nje na Ushirikiano wa Kimataifa  	 - Mjumbe   

(xviii) Katibu Tawala wa Mkoa, 
	 zitakapofanyika sherehe            	 - Mjumbe

(xix) 	Kamishna wa Kazi   	 - Katibu
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(b)	 MAJUKUMU YA KAMATI	

(i)	 Kushirikiana na Uongozi wa Mkoa ambao sherehe za 

Siku ya Wafanyakazi zitafanyika kupanga shughuli 

zitakazofanyika siku ya sherehe.

(ii)	 Kuandaa ratiba ya sherehe kwa kushirikiana na 

uongozi wa Mkoa.

(iii)	 Kuhakikisha vifaa vya sherehe vinapatikana

(iv)	 Kuhamasisha wafanyakazi wa sekta mbalimbali 

kupitia vyama vyao vya wafanyakazi kushiriki katika 

maandamano na sherehe ya siku ya wafanyakazi 

duniani.

(v)	 Kufanya utaratibu wa kumpata mgeni rasmi.

(vi)	 Kuandaa mialiko ya watakaohudhuria sherehe.

(vii)	 Kuratibu upatikanaji wa wafanyakazi hodari pamoja 

na zawadi watakazopewa.

(viii)	 Kuratibu uandaaji wa mabango na maonyesho ya 

wafanyakazi siku ya sherehe.

(ix)	 Kufanya tathmini baada ya sherehe.

Hatua za Maandalizi

(a)	 Taarifa

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi ya Sherehe za Siku 

ya Wafanyakazi Duniani atatoa taarifa ya maandishi kwa 

wajumbe wote. Taarifa hiii pia itapelekwa kwa Mwenyekiti 

wa Kamati ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa. Taarifa 

itatolewa miezi miwili kabla ya sherehe.



105

(b)	 Vikao vya Maandalizi

Kamati ya Maandalizi ya Sherehe za Siku ya Wafanyakazi 

Duniani itapanga idadi ya vikao vya maandalizi ya 

sherehe kwa kushirikiana na Kamati ya Sherehe ya Mkoa 

ambapo sherehe zitafanyika.

Kamati ya Maandalizi kwa kushirikiana na Kamati ya 

Maadhimisho na Sherehe za Taifa itaendesha vikao 

vitatu.

(i)	 Kikao cha kwanza ni cha kupokea taarifa ya 

Maandalizi ya awali ya sherehe.

(ii)	 Kikao cha pili ni cha kufuatilia na kupata taarifa za 

utekelezaji wa masuala yaliyokubalika katika kikao 

cha kwanza.

(iii)	 Kikao cha tatu ni cha kuona mazoezi kwa 

vitendo katika uwanja wa sherehe ya Sikukuu ya 

Wafanyakazi.

(iv)	 Kikao cha nne kitakuwa ni kikao cha tathmini ya 

sherehe na kifanyike ndani ya siku mbili (2) baada 

ya sherehe.

(c)	 Ratiba ya Sherehe
Ratiba itazingatia yafuatayo:-
-	 Jina na mahali sherehe zitakapofanyika
-	 Muda
-	 Matukio
-	 Wahusika
Aidha, rasimu ya ratiba itaandaliwa mwezi mmoja kabla 
ya kilele cha maadhimisho na kuwasilishwa kwa mgeni 
rasmi kwa ajili ya kupitishwa.
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(d)	 Barua na Kadi za Mialiko

Orodha ya waalikwa itaandaliwa mapema ili kuruhusu 
uandaaji wa kadi na barua za mialiko

(i)	Barua za Mialiko
Viongozi wafuatao watapewa barua za mwaliko 
itakapobidi kuwaalika. Barua za mialiko zitatolewa 
kwa kushirikisha Idara ya Maadhimisho na sherehe 
za kitaifa:-
	 Viongozi wa Kitaifa (Waliopo Madarakani na 

Wastaafu).
	 Jaji Mkuu na Spika wa Bunge (waliopo 

Madarakani na Wastaafu).
	 Viongozi wa Vyama vya Siasa ngazi ya Taifa 

(Wenyeviti na Makatibu Wakuu).

Aidha, makundi tajwa hapo juu iwapo wataalikwa 
watapewa pia kadi za mialiko isipokuwa Viongozi wa 
Kitaifa waliopo madarakani na wastaafu.

(ii) Kadi za Mialiko
Kadi za mialiko zitayarishwe kwa kuzingatia orodha 
ya waalikwa. Kadi za mialiko zitatolewa kwa Viongozi 
wafuatao:- 
	 Mawaziri, na Naibu Mawaziri
	 Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu
	 Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya 

Kimataifa
	 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama 
	 Wakuu wa Taasisi na Idara zinazojitegemea 
	 Wakurugenzi katika Wizara
		 Viongozi wa Vyama vya Wafanyakazi
	 Wawakilishi wa Mashirika mbali mbali
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(e)	 Hotuba ya Mgeni Rasmi
	Katika Sherehe hizi rasimu ya hotuba ya Mgeni rasmi 

itaratibiwa na Wizara yenye dhamana ya masuala ya 
Kazi, na kuiwasilisha kwa Mgeni Rasmi mwezi mmoja 
kabla ya sherehe kwa hatua zaidi.

(f)	 Vikundi Mbalimbali vya Burudani
 	Vikundi vya sanaa na burudani vitapangiwa utaratibu 

mzuri utakaoandaliwa wa kutumbuiza ili kuepusha 
migongano na kelele. 

	Vikundi hivyo vijulikane na kukaguliwa mapema 
na Kamati ya Sherehe ya Mkoa, kabla ya kamati 
iliyoundwa na Wizara yenye dhamana kukagua.

(g)	 Mapambo
	Kutakuwa na mapambo uwanjani, eneo la Sherehe.  

Mapambo yatakuwa ya maua na vitambaa. Matumizi 
ya maputo (balloons) kama sehemu ya mapambo 
hayataruhusiwa.  Wizara ya Kazi, Ajira na Maendeleo 
ya Vijana watagharamia.

(h)	 Barabara
Ukarabati wa Barabara zitakazotumika kupita viongozi 
wakati wa sherehe hizi utasimamiwa na Wizara yenye 
dhamana na masuala ya barabara  (TANROADS), Mkoa/
Jiji sherehe zitakapofanyika.

(i)	 Jukwaa
Jukwaa la kukaa Viongozi wa Kitaifa ambapo sherehe 
zitafanyika litaandaliwa na Wizara yenye dhamana ya 
masuala ya kazi.



108

(j) 	 Mazulia Mekundu
Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Kitaifa itaaandaa 
mazulia mekundu kwa ajili ya sehemu watakapopita na 
kukaa Viongozi wa Kitaifa.  Wizara yenye dhamana ya 
masuala  ya kazi itagharamia huduma hii.

(k)	 Vipaza Sauti
Kutakuwa na vipaza sauti ndani na nje ya uwanja kwa 
ajili ya kuwawezesha wananchi na waalikwa kufuatilia 
matukio yanavyoendelea. Vipaza sauti katika sherehe 
hizi vitawekwa na Idara ya Maadhimisho na Sherehe za 
Taifa. Wizara yenye dhamana itagharamia huduma hii.

(l)	 Maji
Kamati ya maandalizi ihakikishe uwepo wa maji ya  
kutosha kwenye eneo la Sherehe.

(m)	 Vyoo
Kamati ya maandalizi ihakikishe uwepo wa vyoo safi kwa 
ajili ya viongozi na wananchi.

(n)	 Jenereta 
Kamati ya maandalizi ihakikishe uwepo wa Jenereta la 
dharura.  Jenereta liwepo uwanjani juma moja (1) kabla 
ya sherehe. 

(o)	 Huduma ya Kwanza
Daktari wa Mkoa ahakikishe uwepo wa huduma ya 
kwanza na gari la wagonjwa.
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(p)	 Bendera
Bendera zitakazopandishwa katika eneo la sherehe ni:-
	Bendera ya Taifa 
	Bendera ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania (iwapo ndiye atakuwa mgeni rasmi)

(q)	 Maandamano
	Yataandaliwa maandamano ya Wafanyakazi kutoka 

sehemu mbalimbali za kazi. Maandamano hayo 
yatapokelewa na Mgeni Rasmi.
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SEHEMU YA TISA

MAONYESHO YA BIASHARA YA 
KIMATAIFA

Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa (SabaSaba) hufanyika 
kuanzia tarehe 29 Juni na kufikia kilele tarehe 7 Julai kila 
mwaka.  Maonyesho haya huandaliwa na kuratibiwa na 
Mamlaka ya Biashara Tanzania (TANTRADE) kwa kusimamiwa 
na Wizara yenye dhamana na masuala ya  Viwanda,  Biashara 
na Masoko.

Itifaki ya Viongozi

Sherehe hizi ni za Kitaifa hivyo zitafuata Itifaki zote 
zinazohusiana na Sherehe za Kitaifa.  

KAMATI YA MAANDALIZI

Kutakuwa na Kamati ya Maandalizi ya Wizara yenye dhamana 
na masuala ya Viwanda, Biashara na Masoko kwa kushirikiana 
na Mamlaka ya Biashara Tanzania (Tan Trade);

MUUNDO WA KAMATI YA MAANDALIZI
Kamati ya Maandalizi ya Sherehe za Maonyesho ya Biashara ya 
Kimataifa (Sabasaba) itakuwa na wajumbe wafuatao:-

	Katibu MKuu, Wizara yenye dhamana ya 
	 masuala ya  Viwanda, Biashara na Masoko	 -   Mwenyekiti

	Mkurugenzi Mtendaji, Fursa sawa kwa wote	 -  Mjumbe

	Mkurugenzi, Idara ya Uhamiaji	 -  Mjumbe
	Mkurugenzi wa Jiji	 -  Mjumbe	
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	Mkurugenzi Mtendaji, Baraza la Biashara,	           		
Viwanda na Kilimo	 - Mjumbe

	Katibu Mtendaji, Shirikisho la Viwanda 
	 Tanzania	 -  Mjumbe
	Mwakilishi wa Inspekta Jenerali wa Polisi	 -  Mjumbe
	Afisa Afya Mfawidhi, Manispaa ya Temeke	 -  Mjumbe
	Mkurugenzi Mtendaji, Tanzania Private 
	 Sector Foundation	 - Mjumbe
	Rais wa Chama cha Biashara, Viwanda na 
	 Kilimo Zanzibar	 - Mjumbe  	
	Mwakilishi wa Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, 
	 Ikulu	 - Mjumbe
	Kamishna wa Ushuru, Mamlaka ya Mapato 
	 Tanzania 	 -  Mjumbe
	Mkurugenzi wa Kanda wa TANESCO	 -  Mjumbe
	Mkurugenzi Mkuu, Shirika la Utangazaji 	
	 Tanzania	 -  Mjumbe
	Mwakilishi Bodi ya Biashara ya Nje Zanzibar	 -  Mjumbe
	Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya 
	 Dar es Salaam	 -  Mjumbe
	Mkurugenzi Mkuu Shirika la Maendeleo ya 
	 Viwanda Vidogo  Vidogo (SIDO)	 -  Mjumbe
	Kamishna Mkuu, Mamlaka ya Kudhibiti 
	 Madawa ya Kulevya	 -  Mjumbe
	Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Bandari 
	 Tanzania	 -  Mjumbe
	Mkurugenzi wa Habari (MAELEZO)	 -  Mjumbe
	Mkurugenzi Mtendaji SUMATRA	 -  Mjumbe
	Kamishna Mkuu, Chama cha Skauti 
	 Tanzania	 -  Mjumbe
	Mkurugenzi Mtendaji, Kituo cha 
	 Kuendeleza Uwekezaji Zanzibar	 -  Mjumbe	
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 Mkurugenizi Mkuu, Kituo cha Uwekezaji	  
	 Tanzania	 -  Mjumbe
	Mkurugenzi, Utafiti na Mipango, Mamlaka ya
	 Biashara Tanzania	 -  Mjumbe
	Mkurugenzi, Fedha na Utawala, Mamlaka 
	 ya Biashara Tanzania	 -  Mjumbe
 Mkurugenzi Mtendaji, Bodi ya Utalii	 -  Mjumbe
 Mkurugenzi wa Maadhimisho na Sherehe 
	 za Taifa	 -  Mjumbe
 Mkurugenzi Mkuu, Idara ya Usalama wa 
	 Taifa	 -  Mjumbe
 Mkuu wa Itifaki, Wizara ya Mambo ya Nje		
	 na Ushirikiano wa Kimataifa	 -  Mjumbe
 Katibu Tawala, Mkoa wa Dar es Salaam	 -  Mjumbe
 Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Biashara 
	 Tanzania	 -  Katibu

MAJUKUMU YA KAMATI YA MAANDALIZI

(i)	 Kupanga shughuli zitakazofanyika katika sherehe za 
Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa.

(ii)	 Kuandaa ratiba ya Sikukuu ya Maonyesho ya Biashara 
ya Kimataifa.

(iii)	 Kuandaa na kuendesha vikao vya maandalizi ya Sherehe 
Maonyesho ya Kibiashara ya Kimataifa.

(iv)	 Kuandaa vikundi vya burudani na sanaa vitakavyoshiriki 
katika sherehe za Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa.

(v)	 Kuratibu wafanyabiashara wa Kitaifa na wa Kimataifa 
watakaoshiriki katika maonyesho ya Biashara katika 
wiki ya sherehe hizo.

(vi)	 Kuratibu ujenzi wa vibanda na maeneo ya maonyesho 
katika uwanja wa maonyesho.

(vii)	 Kuhakikisha usafi, usalama na uhakika wa miundo 
mbinu katika uwanja wa maonyesho.
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(viii)	 Kutoa taarifa kwa Kamati ya Maadhimisho na Sherehe za 
Kitaifa kuhusu hatua mbali mbali za maandalizi.

(ix)	 Kufanya tathmini ya Sherehe za Maonyesho ya Biashara 
ya Kimataifa na kutoa taarifa kwa Kamati ya Maadhimisho 
na Sherehe za Kitaifa.

MAANDALIZI YA SHEREHE

Maandalizi ya Sherehe hizi, pamoja na mambo mengine 
yatahusu mambo yafuatayo:-

(a)	 Ratiba ya Sherehe
Ratiba izingatie yafuatayo:-
- Jina na mahali sherehe zitakapofanyika
- Muda
- Matukio
- Wahusika	

Aidha, rasimu ya ratiba ikamilike mwezi mmoja kabla 
ya kilele cha maadhimisho na kuwasilishwa kwa Mgeni 
rasmi kwa ajili ya kupitishwa.

(b)	 Barua na Kadi za Mialiko

Orodha ya waalikwa iandaliwe mapema ili kuruhusu 
uandaaji wa kadi na barua za mialiko.

(i)	 Barua za Mialiko
Viongozi wafuatao watapewa barua za mwaliko 
itakapobidi kuwaalika.
 Viongozi wa Kitaifa (Waliopo Madarakani na Wastaafu).
	Jaji Mkuu na Spika wa Bunge (waliopo Madarakani 

na Wastaafu).
 Viongozi wa Vyama vya Siasa ngazi ya Taifa (Wenyeviti 

na Makatibu Wakuu).
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Aidha, makundi tajwa hapo juu watapewa pia kadi 
za mialiko isipokuwa Viongozi wa Kitaifa waliopo 
madarakani na wastaafu.

(ii)	 Kadi za Mialiko
Kadi za mialiko zitayarishwe kwa kuzingatia orodha 
ya waalikwa.  Kadi za mialiko zitolewe kwa Viongozi 
wafuatao:- 
 Mawaziri na Naibu Mawaziri
 Makatibu Wakuu wa Naibu Makatibu Wakuu
 Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa
 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama, 
 Wakuu wa Taasisi na Idara zinazojitegemea  
 Wakurugenzi katika Wizara za Serikali 

(c)	 Hotuba ya Mgeni Rasmi
Rasimu ya hotuba ya Mgeni rasmi itaandaliwa na 
kuratibiwa na Wizara yenye dhamana na masuala ya 
Viwanda, Biashara na Masoko na kuiwasilisha kwa 
Mgeni Rasmi mwezi mmoja kabla ya Sherehe kwa ajili ya 
hatua zaidi.

(d)	 Vikundi
Vikundi vya sanaa na burudani vitawekewa utaratibu 
mzuri wa kutumbuiza ili kuepusha migongano na kelele. 
Vikundi hivyo vitakaguliwa mapema na Kamati ya 
maandalizi ya Sherehe hiyo.

(e)	 Mapambo
Kutakuwa na mapambo eneo la Sherehe/tukio.  mapambo 
yatakuwa ya maua. Matumizi ya maputo (balloons) 
kama sehemu ya mapambo hayataruhusiwa. Wizara 
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yenye dhamana ya masuala ya Viwanda na Biashara 
itagharamia.

(f)	 Barabara
Ukarabati wa Barabara zitakazotumika kupita viongozi 
wakati wa sherehe hizi utasimamiwa na Wizara yenye 
dhamana na masuala ya barabara (TANROADS) na 
Mkoa/Jiji sherehe zitakapofanyika.

(g)	 Vipaza Sauti
Kutakuwa na vipaza sauti ndani na nje ya uwanja kwa 
ajili ya wananchi kufuatilia matukio. 
Vipaza sauti katika sherehe hizi vitawekwa na Idara ya 
Maadhimisho na Sherehe za Taifa, Wizara yenye dhamana 
na masuala ya Viwanda, Biashara na Masoko kupitia 
Mamlaka ya Biashara Tanzania itagharamia huduma hii.

(h)	 Jukwaa la Kukaa Viongozi
Jukwaa la kukaa Viongozi litaandaliwa na Mamlaka ya 
Biashara Tanzania.

(i)	 Mazulia Mekundu
Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa itaaandaa 
Mazulia mekundu kwa ajili ya sehemu watakapopita na 
kukaa Viongozi wa Kitaifa.  Wizara yenye dhamana ya 
masuala ya Viwanda na  Biashara itagharamia huduma 
hii.

(j)	 Jenereta
Liwepo Jenereta uwanjani kwa ajili ya dharura ya umeme  
juma moja (1) kabla ya sherehe. 



116

(k)	 Maji
Yawepo  maji ya kutosha kwenye eneo la tukio/sherehe 

(l)	 Vyoo 
Uwepo uhakika wa vyoo visafi kwa ajili ya Viongozi na 
Wananchi.

(m)	Bendera

Bendera zitakazotundikwa eneo la sherehe ni:-
 Bendera ya Taifa. 
	Bendera ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa    

Tanzania.
 Bendera ya Nchi ambayo mgeni rasmi atatoka.
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SEHEMU YA KUMI

SIKUKUU YA WAKULIMA (NANENANE)
Sherehe za Wakulima (Nanenane) zitafanyika kuanzia tarehe 
01 hadi tarehe 8 Agosti kila mwaka.  Kilele cha Sherehe hizo 
ni tarehe 8 Agosti. Sherehe zitafanyika Kitaifa sehemu ambayo 
itaelekezwa na Kamati ya Maandalizi chini ya usimamizi na 
uratibu wa Wizara yenye dhamana na masuala ya kilimo.

Sherehe hizi ni za Kitaifa hivyo zitafuata itifaki zote 
zinazohusiana na Sherehe za Kitaifa.  Wizara yenye dhamana 
na masuala ya kilimo itaandaa kwa kuwashirikisha Wadau 
muhimu katika kufanikisha sherehe hizi. 

KAMATI YA MAANDALIZI

(a)	 Muundo wa Kamati 

Kamati ya Maandalizi ya Sherehe za Sikukuu ya Wakulima 
itakuwa na Wajumbe wafuatao:-
(i)	 Katibu Mkuu, Wizara yenye dhamana 

na Kilimo

-   Mwenyekiti

(ii)	 Mkurugenzi, Idara ya Utafiti na Mafunzo 

ya Kilimo

-   Mjumbe

(iii)	 Mkurugenzi, Idara ya Umwagiliaji na 

Huduma za Ufundi

-   Mjumbe

(iv)	 Mkurugenzi, Idara ya Usalama na 

Chakula

-   Mjumbe

(v)	 Mkurugenzi, Idara ya Matumizi Bora ya 

Ardhi

-   Mjumbe

(vi)	 Mkurugenzi, Idara ya Ushirika -   Mjumbe
(vii)	 Mkurugenzi, Idara ya Masoko -   Mjumbe
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(viii)	Mkurugenzi, Idara ya Maadhimisho                        

na Sherehe za Taifa

-   Mjumbe

(ix)	 Mwakilishi kutoka Idara ya Usalama                     

wa Taifa

-   Mjumbe

(x)	 Mkuu wa Itifaki -   Mjumbe 
(xi)	 Afisa Habari wa Wizara husika -   Mjumbe
(xii)	Mwenyekiti wa TASO Taifa -   Mjumbe

 
(b)	 Vikao vya Maandalizi

Wizara yenye thamana na masuala ya Kilimo itapanga 
idadi ya vikao vya maandalizi ya sherehe kwa kushirikiana 
na Kamati ya sherehe ya Mkoa ambako Sherehe 
zitafanyika. Kamati ya Maandalizi ya Wizara itaendesha 
vikao visivyozidi vinne vya maandalizi.

(i)	 Kikao cha kwanza ni cha kupokea taarifa ya 
maandalizi ya awali ya sherehe kutoka kwa 
Wizara yenye dhamana na masuala ya Kilimo.

(ii)	 Kikao cha pili ni kufuatilia na kupata taarifa za 
utekelezaji wa masuala yaliyokubalika katika 
kikao cha kwanza.

(iii)	 Kikao cha tatu ni cha kuona mazoezi kwa vitendo 
katika uwanja wa maonyesho ya sikukuu ya 
wakulima.

(iv)	 Kikao cha nne ni cha tathmini kifanyike ndani 
ya wiki mbili baada ya sherehe.

(c)	 Ratiba ya Sherehe

Ratiba izingatie yafuatayo:-
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- Jina na mahali sherehe zitakapofanyika
- Muda
- Matukio
- Wahusika	
Aidha, rasimu ya ratiba ikamilike mwezi mmoja kabla 
ya kilele cha maadhimisho na kuwasilishwa kwa Mgeni 
rasmi kwa ajili ya kupitishwa.

(d)	 Barua na Kadi za Mialiko

Orodha ya waalikwa itaandaliwa mapema ili kuruhusu 
uandaaji wa kadi na barua za mialiko

(i)	Barua za Mialiko

Viongozi wafuatao watapewa barua za mwaliko 
itakapobidi kuwaalika.
 Viongozi wa Kitaifa (Waliopo Madarakani na Wastaafu).
	Jaji Mkuu na Spika wa Bunge (waliopo Madarakani na 

Wastaafu).
 Viongozi wa Vyama vya Siasa ngazi ya Taifa (Wenyeviti 

na Makatibu Wakuu)
 Katibu Mkuu Kiongozi

Aidha, makundi tajwa hapo juu iwapo wataalikwa 
watapewa pia kadi za mialiko isipokuwa Viongozi wa 
Kitaifa waliopo madarakani na wastaafu.

(ii)	Kadi za Mialiko
Kadi za mialiko zitayarishwe kwa kuzingatia orodha ya 
waalikwa. Kadi zitatolewa kwa Viongozi wafuatao:-
 Mawaziri na Naibu Mawaziri
 Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu
 Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa
 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama
 Wakuu wa Taasisi na Idara zinazojitegemea
 Wakurugenzi katika Wizara za Serikali 
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(e)	 Hotuba ya Mgeni Rasmi
Katika Sherehe hizi rasimu ya hotuba ya Mgeni rasmi 
itaandaliwa na Wizara yenye dhamana ya Kilimo 
kuiwasilisha kwa Mgeni Rasmi mwezi mmoja kabla ya 
sherehe.

(f)	 Vikundi Mbalimbali vya Burudani
Vikundi vya sanaa na burudani vipangiwe utaratibu 
mzuri wa kutumbuiza ili kuepusha migongano na kelele. 
Vikundi hivyo vijulikane na kukaguliwa mapema na 
Kamati ya Sherehe ya Mkoa kabla ya kukaguliwa na 
kamati ya Wizara yenye dhamana.

(g)	 Mapambo
Kutakuwa na mapambo katika eneo la Sherehe.  Mapambo 
yatakuwa ya maua. Matumizi ya maputo (balloons) kama 
sehemu ya mapambo hayataruhusiwa.  Wizara yenye 
dhamana ya Kilimo itagharamia.

	Usafi wa Mkoa/Jiji na barabara utasimamiwa na 
uongozi wa Mkoa na Jiji.

(h)	 Ukarabati wa Barabara
Ukarabati wa Barabara zitakazotumika kupita viongozi 
wakati wa sherehe hizi utasimamiwa na Wizara yenye 
dhamana ya barabara (TANROADS), na Mkoa au Jiji 
Sherehe zitakapofanyika.

(i)	 Vipaza Sauti
Kutakuwa na vipaza sauti ndani na nje ya uwanja kwa 
ajili ya kuwawezesha wananchi kufuatilia matukio.  
Vipaza sauti katika sherehe hizi vitawekwa na Idara ya 
Maadhimisho na Sherehe za Taifa, Wizara yenye dhamana 
na masuala ya Kilimo itagharamia huduma hii.
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(j)	 Jukwaa la Kukaa Viongozi
Jukwaa la kukaa Viongozi wa Kitaifa ambapo sherehe 
zitafanyika litatakiwa kuwa imara na zuri.

(k)	 Mazulia Mekundu
Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa itaaandaa 
Mazulia mekundu kwa ajili ya sehemu watakapopita na 
kukaa Viongozi wa Kitaifa.  Wizara yenye dhamana na 
Kilimo itagharamia huduma hii.

(l)	 Jenereta
Kamati ya maandalizi ihakikishe uwepo wa Jenereta 
uwanjani juma moja (1) kabla ya sherehe.

(m)	Maji 
Kamati ya maandalizi ihakikishe uwepo na maji ya 
kutosha kwenye eneo la tukio/sherehe.

(n)	 Huduma ya Kwanza
Daktari wa Mkoa sherehe zinapofanyika ahakikishe 
uwepo wa huduma ya kwanza na gari la wagonjwa.

(o)	 Vyoo
Viwepo vyoo visafi kwa ajili ya matumizi ya viongozi na 
wananchi.

(p)	 Bendera:
Bendera zitakazopandishwa katika eneo la sherehe ni:-
 Bendera ya Taifa.
 Bendera ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania iwapo ndiye mgeni rasmi.
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA

KUMBUKUMBU YA MWALIMU NYERERE NA
KILELE CHA MBIO ZA MWENGE 

 
Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere huadhimishwa tarehe 
14 Oktoba ya kila mwaka. Maadhimisho haya huandaliwa na 
kuratibiwa na Wizara yenye dhamana na masuala ya vijana.

Maadhimisho ya Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere yanaenda 
sambamba na wiki ya Vijana ambayo inafikia Kilele cha 
Mbio za Mwenge. Sherehe hizi ni za Kitaifa hivyo Itifaki zote 
zinazohusiana na Sherehe za Kitaifa zitafuatwa. Wizara yenye 
dhamana na Vijana itaandaa kwa kuwashirikisha Wadau 
muhimu katika kufanikisha sherehe hii. 

KAMATI YA MAANDALIZI

(a)	 Muundo wa Kamati
Kamati ya Maandalizi ya Maadhimisho ya Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere itakuwa na wajumbe wafuatao:-

(i) Katibu Mkuu, Wizara yenye 
dhamana na masuala ya Vijana

- Mwenyekiti

(ii) Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma

- Mjumbe

(iii) Mkurugenzi wa Sera na Mipango - Mjumbe

(iv) Kamishna wa Kazi - Mjumbe
(v) Mkurugenzi wa Utawala na Utumishi - Mjumbe

(vi) Mkurugenzi wa Maadhimisho na 
Sherehe za Taifa

- Mjumbe

(vii) Mkuu wa Itifaki - Mjumbe
(viii) Mwakilishi Idara ya Usalama wa Taifa - Mjumbe
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(ix) Mwakilishi wa Inspekta Jenerali wa 
Polisi

- Mjumbe

(x) Katibu Tawala wa Mkoa Sherehe 
za kilele cha mbio za Mwenge 
zitakapofanyika

- Mjumbe

(xi) Katibu Tawala wa Mkoa Mwenge 
utakapowashwa.

- Mjumbe

(xii) Afisa Maendeleo ya Vijana, Mwenge 
utakapowashwa na sherehe za kilele 
cha mbio za mwenge zitakapofanyika.

- Mjumbe

(xiii) Mkurugenzi wa Maendeleo ya Vijana 
Sherehe za kilele cha mbio za mwenge 
zitakapofanyika. 

- Katibu

(b)    Majukumu ya Kamati

(i)	 Kuandaa ratiba za sherehe za Uwashaji na kilele 
cha mbio za	 Mwenge (Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere).

(ii)	 Kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 
kupendekeza 	 majina ya vijana watakaokimbiza 
Mwenge Kitaifa.

(iii)    Kupendekeza kaulimbiu ya Mwenge katika mwaka 
husika.

(iv)  	 Kushirikiana na Kamati ya Maadhimisho na 
Sherehe za Taifa kuhusu upatikanaji wa vifaa 
mbalimbali vya sherehe.

(v)	 Kuandaa mialiko ya watakaohudhuria sherehe.
(vi)	 Kuratibu uandaaji wa hotuba za wageni rasmi 

kwenye sherehe za Uwashaji na kilele cha mbio za 
Mwenge (Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere).

(vii)	 Kuandaa tafrija.
(viii)	 Kufanya tathmini ya Maadhimisho.
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HATUA ZA MAANDALIZI

Kamati ya Maandalizi ya Sherehe hizi pamoja na mambo 
mengine itatakiwa kuandaa yafuatayo:-

(a)	 Taarifa
Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi atatoa taarifa ya 
maandishi kwa wajumbe wote miezi miwili kabla ya 
sherehe. Taarifa hii pia itapelekwa kwa Mwenyekiti wa 
Kamati ya Maadhimisho na Sherehe za Taifa.

(b)	 Vikao vya Maandalizi
Wizara yenye dhamana na maendeleo ya vijana itapanga 
idadi ya vikao vya maandalizi kwa kushirikiana na Kamati 
za Sherehe za Mikoa ambayo sherehe za Uwashaji wa 
Mwenge na Maadhimisho ya Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere vitafanyika.

Kamati ya Maadhimisho na Sherehe za Kitaifa kwa kushirikiana 
na Kamati ya Maandalizi ya Sherehe ya Wizara itaendesha 
vikao visivyopungua vitano.

(i)	 Kikao cha kwanza ni cha kupokea taarifa ya 
maandalizi ya awali kutoka wizara yenye dhamana 
ya Maendeleo ya Vijana.

(ii)	 Kikao cha pili ni cha kupata taarifa ya utekelezaji wa 
masuala yaliyokubalika katika kikao cha kwanza.

(iii)	 Kikao cha tatu kuona mazoezi kwa vitendo katika 
Uwanja wa Maadhimisho ya Mwalimu Nyerere na 
kilele cha Mbio za Mwenge.

(iv)	 Kikao cha nne ni cha tathmini ya sherehe kwa ajili 
ya kupata taarifa ya utekelezaji wa kilele cha mbio 
za Mwenge na Maadhimisho ya Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere.   Kikao hiki kifanyike ndani ya 
wiki mbili baada ya sherehe.
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(v)	 Kikao cha tano ni kikao cha tathmini ya 
 	Sherehe ya Kuwasha Mwenge
	 Maadhimisho ya Kumbukumbu ya Mwalimu 

Nyerere/Kilele cha Mbio za Mwenge.

(c)	 Ratiba ya Sherehe
Ratiba izingatie yafuatayo:-
- Jina na mahali sherehe zitakapofanyika
- Muda
- Matukio
- Wahusika	

Aidha, rasimu ya ratiba ikamilike mwezi mmoja kabla 
ya kilele cha maadhimisho na kuwasilishwa kwa Mgeni 
rasmi kwa ajili ya kupitishwa.

(d)	 Kadi na Barua za Mialiko

Orodha ya waalikwa iandaliwe mapema ili kuruhusu 
uandaaji wa kadi na barua za mialiko.

(i)	 Kadi za Mialiko
Kadi za mialiko zitayarishwe kwa kuzingatia 
orodha ya waalikwa. Mialiko itatolewa kwa Viongozi 
wafuatao:-
 Mawaziri, 
	Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya 

Kimataifa
 Makatibu Wakuu
 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama
 Wakuu wa Taasisi na Idara zinazojitegemea 
 Wakurugenzi katika Wizara za Serikali 
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(ii)	 Barua za Mialiko
Viongozi wafuatao watapewa barua za mwaliko 
itakapobidi kuwaalika
 Viongozi wa Kitaifa (Waliopo Madarakani na 	

Wastaafu).
	Jaji Mkuu na Spika wa Bunge (waliopo 

Madarakani na Wastaafu).
	Viongozi wa Vyama vya Siasa (Wenyeviti na 

Makatibu Wakuu).

Aidha, makundi tajwa hapo juu watapewa pia kadi za 
mialiko isipokuwa Viongozi wa Kitaifa waliopo madarakani 
na wastaafu.

(e)	 Hotuba ya Mgeni Rasmi
Katika Sherehe hizi rasimu ya hotuba ya Mgeni rasmi 
itaandaliwa na Wizara yenye dhamana na masuala ya 
vijana na kuiwasilisha kwa Mgeni Rasmi mwezi mmoja 
kabla ya Sherehe.

(f)	 Vikundi Mbalimbali vya Burudani
Vikundi vya sanaa na burudani vipangiwe utaratibu 
mzuri wa kutumbuiza ili kuepusha migongano na kelele. 
Vikundi hivyo vijulikane na kukaguliwa mapema na 
Kamati ya Sherehe ya Mkoa.

(g)	 Mapambo
Kutakuwa na mapambo uwanjani, eneo la Sherehe.  
Mapambo yatakuwa ya maua, vitambaa n.k. Matumizi 
ya maputo (balloons) kama sehemu ya mapambo 
hayataruhusiwa. Wizara yenye dhamana na masuala ya 
vijana watagharamia.
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(h)	 Ukarabati wa Barabara
Ukarabati wa Barabara zitakazotumika kupita viongozi 
wakati wa sherehe hizi utasimamiwa na Wizara yenye 
dhamana na masuala ya barabara.

(i)	 Vipaza Sauti
Kutakuwa na vipaza sauti ndani na nje ya uwanja kwa 
ajili ya kuwawezesha wananchi kusikia.  Vipaza sauti 
katika sherehe hizi vitawekwa na Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Maadhimisho na Sherehe za Kitaifa), Wizara yenye 
dhamana na masuala ya vijana itagharamia uwekaji wa 
Vipaza Sauti.

(j)	 Jukwaa
Jukwaa la kukaa Viongozi wa Kitaifa ambapo sherehe 
zitafanyika litatakiwa kuwa imara na zuri.  Litaandaliwa 
na Kamati ya Maandalizi ya Sherehe.

(k)	 Mazulia Mekundu
Idara ya Maadhimisho na Sherehe za Kitaifa itaandaa 
Mazulia mekundu kwa ajili ya sehemu watakapopita 
na kukaa Viongozi wa Kitaifa.  Wizara yenye dhamana 
itagharamia huduma hii.

(l)	 Jenereta
Liwepo Jenereta uwanjani kwa ajili ya dharura ya umeme 
liwepo uwanjani juma moja (1) kabla ya sherehe.

(m)	Maji 
Pawepo maji ya kutosha kwenye eneo la sherehe

(n)	 Vyoo
Kuwepo na vyoo visafi kwa ajili ya Viongozi na wananchi.
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(o)	 Huduma ya Kwanza
Wizara yenye dhamana itahakikisha uwepo wa huduma 

ya kwanza na gari la wagonjwa.

(p)	 Bendera
Bendera zitakazopandishwa katika eneo la sherehe ni:-
 Bendera ya Taifa. 
	Bendera ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania.  Bendera ya nchi ambayo mgeni Rasmi 
atatoka.  
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SURA YA TATU
MISIBA YA VIONGOZI WA KITAIFA NA 

VIONGOZI WENGINE

Sura hii inaweka utaratibu wa kudumu wa mazishi kwa Viongozi 
wa Kitaifa walioko madarakani na waliostaafu kwa Mujibu wa 
Sheria Na. 1 ya Mwaka 2006 inayohusu mazishi ya Viongozi 
wa Kitaifa wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Utaratibu 
huu unaainisha Viongozi wanaostahili mazishi ya kitaifa, aina 
ya mazishi, kutangaza msiba wa kitaifa, majukumu ya Kamati 
iliyoundwa kisheria kusimamia misiba, maeneo ya mazishi 
ya Viongozi, kutoa heshima za mwisho, gwaride, matumizi ya 
alama ya msiba, upatikanaji wa fedha za mazishi na mialiko ya 
viongozi wa nchi za nje watakaoshiriki kwenye mazishi.
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SEHEMU YA KWANZA

VIONGOZI AMBAO MISIBA YAO NI YA 
KITAIFA

Kwa mujibu wa Sheria Na.1 ya mwaka 2006, Viongozi ambao 
wanapofariki misiba yao ni ya kitaifa ni wafuatao:-

 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
 Makamu wa Rais
 Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
 Waziri Mkuu
 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar
 Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar
 Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
 Jaji Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
 Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
 Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar
 Viongozi wote waliotajwa hapo juu wastaafu.
 Waziri Kiongozi Mstaafu



131

SEHEMU YA PILI

KAMATI ZA MAZISHI YA VIONGOZI WA 
KITAIFA

Kutakuwa na Kamati mbili za Kitaifa zitakayosimamia na 
kuratibu mazishi ya viongozi wa Kitaifa. Muundo wa majukumu 
ya Kamati hizo ni kama ifuatavyo:-

(a) 	 KAMATI KUU YA MAZISHI YA VIONGOZI 
WA KITAIFA

(i) Waziri Mkuu - Mwenyekiti
(ii) Makamu wa Pili wa Rais wa 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
- Makamu 

Mwenyekiti
(iii) Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 

Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma

- Mjumbe

(iv) Katibu Mkuu Kiongozi - Mjumbe
(v) Waziri wa Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa
- Mjumbe

(vi) Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa

- Mjumbe

(vii) Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi

- Mjumbe

(viii) Waziri wa Fedha - Mjumbe
(ix)

(x)

Waziri wa Fedha, Serikali ya 
 Mapinduzi Zanzibar
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa) 

-

-	

Mjumbe

Mjumbe

(xi Waziri wa Miundombinu - Mjumbe
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(xii) Waziri wa Mawasiliano na 
Uchukuzi wa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar

   
-

Mjumbe

(xiii) Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais  
Zanzibar

- Mjumbe

(xiv) Waziri wa Afya na Ustawi wa Jamii   - Mjumbe
(xv) Mwanasheria Mkuu wa Serikali - Mjumbe
(xvi) Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu - Katibu 

Waalikwa

Viongozi wafuatao wanaweza kualikwa 
(i)	 Katibu Mkuu Ikulu
(ii)	 Mkuu wa Majeshi
(iii)	 Inspekta Jenerali wa Polisi
(iv)	 Mkurugenzi Mkuu wa Idara ya Usalama wa Taifa
(v)	 Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais

MAJUKUMU YA KAMATI

Kamati itakuwa na majukumu yafuatayo:-
 	 Kuratibu na kusimamia maandalizi ya mazishi ya 

viongozi wa kitaifa.
 	 Kutoa taarifa juu ya maendeleo ya maandalizi ya shughuli 

za mazishi.
 	 Kupitisha makadirio ya Bajeti ya gharama za mazishi.
 	 Kupokea maelekezo kutoka kwenye mamlaka na 

kuyaelekeza kwenye Kamati ya utendaji.
 	 Kushauri na kuielekeza Kamati ya utendaji kuhusiana 

na utekelezaji wa shughuli zote za mazishi.
 	 Kupokea na kujadili mapendekezo yatakayoandaliwa na 

Kamati ya utendaji.
 	 Kupitia na kutoa maamuzi kutokana na taarifa ya mazishi 

kama itakavyowasilishwa na Kamati ya utendaji.
 	 Kutekeleza majukumu yahusuyo mazishi kama 

itakavyoona inafaa.



133

(b) KAMATI YA UTENDAJI

Kamati ya Utendaji ya Mazishi ya Viongozi wa Kitaifa itakuwa 
na wajumbe wafuatao:-

(i) Katibu Mkuu 
Kiongozi

Ofisi ya Rais,Ikulu Mwenyekiti

(ii) Katibu Mkuu Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa

Mjumbe

(iii) Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa

Mjumbe

(iv) Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya 
Ndani

Mjumbe

(v) Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na 
Uchumi

Mjumbe

(vi) Katibu Mkuu Wizara ya Mawasiliano 
na Uchukuzi ya 
Serikali ya Mapinduzi 
ya  Zanzíbar

Mjumbe

(vii) Katibu Mkuu Wizara ya 
Miundombinu

Mjumbe

(viii) Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 
(TAMISEMI)

Mjumbe

 (ix) Katibu Mkuu Wizara ya Fedha ya 
Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzíbar

Mjumbe

(x) Katibu Mkuu  Baraza la  Mapinduzi  
Zanzibar

Mjumbe

(xi) Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu Katibu 

Waalikwa
Viongozi wafuatao wanaweza kualikwa 
(i)	 Katibu Mkuu Ikulu
(ii)	 Mkuu wa Majeshi
(iii)	 Inspekta Jenerali
(iv)	 Mkurugenzi Mkuu wa Idara ya Usalama wa Taifa
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MAJUKUMU YA KAMATI YA UTENDAJI

Majukumu ya Kamati ya Utendaji yatakuwa:-

	 Kuandaa bajeti ya gharama za mazishi na kuiwasilisha 
kwenye Kamati ya mazishi ya kitaifa kwa ajili ya kupitishwa.

 	Kuratibu mipango yote ya mazishi na kusimamia shughuli 
zote kama itakavyoelekezwa na Kamati ya mazishi ya kitaifa 
ili kutoa muelekeo wa utendaji.

 Kutoa maelekezo ya utendaji wa shughuli zote za mazishi 
kwa watendaji na kamati ndogo zitakazohusishwa na 
kuteuliwa na Mwenyekiti wa Kamati.

 	Kuandaa ratiba ya shughuli za mazishi na kuiwasilisha 	
kwenye Kamati ya kitaifa.

	 Kutoa taarifa kwa kamati ya mazishi ya kitaifa juu ya 
maandalizi ya shughuli za mazishi.

 Kuandaa taarifa ya shughuli za mazishi na kuiwasilisha 
kwenye Kamati ya mazishi ya kitaifa.

 	Kutekeleza maagizo yote yatakayotolewa na kamati ya 	
mazishi ya kitaifa.

 	Kuandaa Mialiko.
-	 Kamati ya Mazishi ya Viongozi wa kitaifa itapendekeza na 

kuamua watu au Taasisi zitakazoshiriki kwenye shughuli 
za mazishi ya Viongozi wa Kitaifa.

-	 Kama ilivyoainishwa kwenye Kifungu cha 25 cha Sheria 
ya Mazishi ya Viongozi wa Kitaifa (The National Leaders 
Funerals Act No. 1of 2006), Wajumbe wa Kamati ya 
mazishi ya Viongozi wa Kitaifa na Kamati ya Utendaji 
wanatakiwa kutunza siri za masuala yote yahusuyo 
taarifa na mwenendo wa msiba kama vile matangazo 
ya vifo na taratibu za mazishi ya Viongozi wa Kitaifa 
isipokuwa kwa idhini ya mamlaka husika.

-	 Mwenyekiti wa Kamati ya mazishi ya Viongozi wa Kitaifa 
anaweza kumruhusu mjumbe yeyote wa Kamati kutoa 
taarifa kwa Umma au kwa kikundi maalum cha Watu 
endapo kutakuwa na umuhimu wa kutoa taarifa hiyo 
au kama taarifa za mwenendo wa shughuli za mazishi 
utahitajika kuufikia Umma.
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SEHEMU YA TATU

MAENEO YA KUZIKIA NA AINA ZA MAZISHI

(a) ENEO LA KUZIKIA VIONGOZI WA KITAIFA

Eneo la Mji Mpya kwenye Vilima vya Iyumbu katika 
Manispaa ya Dodoma limetengwa kwa ajili ya Mazishi 
ya Viongozi wa Kitaifa.Eneo hili litasimamiwa na Ofisi ya 
Waziri Mkuu na litatumika kwa ajili ya mazishi pamoja 
na shughuli zote zinazoambatana na mazishi. 

Aidha, kutakuwa na Makaburi ya Kitaifa katika Mikoa 
ambako Mashujaa, Viongozi na Watu mashuhuri ambao 
wametoa mchango mkubwa kwa Taifa watazikwa. Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atakuwa na 
mamlaka ya mwisho na uwezo wa kumtangaza mtu 
yeyote kuwa Shujaa au Mashuhuri ili azikwe kwenye 
eneo maalum katika ngazi ya mkoa.

(b)	 USIMAMIZI WA MAENEO YA MAKABURI 
YA VIONGOZI

Maeneo ya Makaburi ya Viongozi yatasimamiwa na Idara 
inayojitegemea chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu. Majukumu 
ya Idara hiyo yatakuwa yafuatayo:-
	Kusimamia na kuratibu maeneo ya makaburi ya 

kitaifa.
 Kutunza kumbukumbu za mashujaa (Gallery).
 Kuandaa maonyesho ya kumbukumbu za mashujaa.
	Kufanya utafiti wa masuala ya urithi wa Taifa 

kuhusiana na harakati mbalimbali za ukombozi.
	Kutunza na kuratibu kumbukumbu za Waasisi wa 

Taifa.
 	Kufuatilia na kukusanya vifaa mbalimbali 

vilivyotumika katika mazishi ya kiongozi wa Kitaifa 
kwa ajili ya kuhifadhi kama kumbukumbu.
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(c)	 AINA ZA MAZISHI

Kutakuwa na aina mbili za mazishi ya Viongozi wa Kitaifa  
ambayo ni:

(i)	 Mazishi ya Kitaifa (State Funerals)
Mazishi ya kitaifa yatamhusu Kiongozi wa Kitaifa 
ambaye amewahi kushika wadhifa wa Urais.

(ii)	Mazishi ya Kiserikali (Government 
Funeral)
Mazishi ya Kiserikali yatawahusu viongozi wa kitaifa 
ambao wanaitumikia au wameitumikia Serikali 
kama Makamu wa Rais, Waziri Mkuu, Jaji Mkuu 
na Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.
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SEHEMU YA NNE

MAZISHI

(a) UTARATIBU WA KUFUATWA UNAPOTOKEA 
MSIBA  WA KITAIFA

Kutakuwa na taratibu za kutangaza misiba ya kitaifa kama 
ilivyoainishwa hapa chini:

(i)	 Endapo msiba wa kiongozi wa kitaifa (National 
Leader) au kiongozi aliyebainishwa kwa mujibu wa 
Sheria hii ambaye ni 	 Spika au Jaji Mkuu 
(Specified Leader) utatokea, Rais atatangaza 
kutokea kwa msiba huo.

(ii)	 Rais atatangaza kifo cha kiongozi wa kitaifa mara 
baada ya 	kupokea taarifa na uthibitisho kutoka 
kwa daktari juu ya kutokea msiba huo. Taarifa hiyo 
itataja tarehe, muda na sababu 	za kifo.

 (iii)	 Endapo msiba wa kiongozi wa kitaifa au kiongozi 
maalum 	 utatokea Rais anapokuwa safarini au 
anapokuwa hayupo Ofisini, Kiongozi anayekaimu 
madaraka ya Urais atakuwa na 	jukumu la 
kutangaza kifo cha Kiongozi wa Kitaifa.

 (iv)	 Ataitisha mkutano wa Baraza la Mawaziri na 
kutangaza:-
	Endapo msiba utakuwa wa Rais Mstaafu basi 

kutakuwa na maombolezo ya siku saba (7) na 
Bendera kupepea nusu mlingoti.

	Endapo msiba utakuwa wa Makamu wa Rais 
aliyepo madarakani, kutakuwa na siku kumi na 
nne (14) za maombolezo ya kitaifa na Bendera 
kupepea nusu mlingoti.
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	Endapo msiba utakuwa wa Makamu wa 
Rais Mstaafu, kutakuwa na siku saba (7) za 
maombolezo ya kitaifa na Bendera kupepea 
nusu mlingoti.

 Endapo msiba utakuwa wa Waziri Mkuu aliyepo 
madarakani kutakuwa na maombolezo ya siku 
saba (7) za maombolezo ya kitaifa na Bendera 
kupepea nusu mlingoti.

 Endapo msiba utakuwa wa Waziri Mkuu Mstaafu 
kutakuwa na siku tano (5) za maombolezo ya 
kitaifa na Bendera kupepea nusu mlingoti.

(v)	 Endapo Rais aliyepo madarakani atafariki Makamu 
wa Rais atatangaza kutokea kifo cha Rais. Aidha 
atatangaza siku 21 za maombolezo na Bendera 
kupepea nusu mlingoti.

(vi)	 Endapo kiongozi wa kiserikali atafariki na Rais 
kupokea taarifa kutoka kwa ndugu wa marehemu 
atatangaza kifo kupitia vyombo vya habarí. 
Hapatakuwa na siku za maombolezo wala Bendera 
kupepea nusu mlingoti.

(vii)	 Mazishi ya Kiongozi ambaye msiba wake ni wa 
kitaifa utazingatia misingi na taratibu za dini, mila 
na desturi ya marehemu kufuatana na sababu za 
kifo kama Kamati itakavyoona inafaa.

(viii)	 Endapo mwili wa marehemu hautapatikana/
kupotea kutokana na sababu za kifo kama vile 
ajali ya ndege, shughuli za maombolezo zitafanywa 
kwa kuzingatia misingi ya dini na mila kama 
itakavyoonekana inafaa.
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(ix)  	 Endapo kifo cha marehemu kimetokana na ugonjwa 
ambao mazishi yake yanahitaji kuzingatia ushauri 
wa kitaalam wa Daktari, mamlaka haina budi 
kuzingatia ushauri huo.

(b)	 HESHIMA ZA MWISHO

(i)	 Mwili wa marehemu utawekwa kwenye Uwanja wa 
maombolezo kwa ajili ya kutoa heshima za mwisho 
au mahali pengine kama Kamati ya mazishi ya 
kitaifa itakavyoona inafaa. Aidha,vyombo vya 
Ulinzi na Usalama vitasimamia shughuli zote za 
kuusafirisha mwili wa marehemu.

(ii)	 Muda wa kutoa heshima za mwisho kwa kiongozi 
wa Kitaifa utaamuliwa na Kamati ya mazishi ya 
kitaifa kwa kushirikiana na familia ya marehemu 
au kiongozi wa dini ya marehemu anayehusika.  

(iii)	 Mwili wa marehemu utachukuliwa na kupelekwa 
mahali itakapofanyika ibada kulingana na imani ya 
marehemu au mahali patakapoamuliwa na Kamati 
ya mazishi kama itakavyoona inafaa kwa ajili ya 
ibada na taratibu nyingine za mazishi.

(iv)	 Heshima za mwisho kwa Kiongozi wa Serikali 
zitatolewa mahali patakapoamuliwa na Kamati ya 
mazishi ya kitaifa kama itakavyoona inafaa kwa 
ajili ya ibada na taratibu nyingine za mazishi.

(c)	 GWARIDE LA MAZISHI

(i)	 Kutakuwa na Gwaride maalum litakaloandaliwa na 
Jeshi la Ulinzi wa Wananchi wa Tanzania kwenye 
eneo la mazishi kwa kushirikiana na Kamati ya   
Mazishi ya Kitaifa. 
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(ii)	 Mazishi ya Rais aliyekuwa madarakani au Rais 
Mstaafu yatahusisha gwaride litakaloandaliwa na  
Jeshi la Ulinzi wa Wananchi wa Tanzania likiwa 
na gadi moja iliyokamilika (full guard)  na kupigwa 
Wimbo wa Taifa.

(iii)	 Mizinga 21 itapigwa wakati wa mazishi karibu na 
eneo la makaburi.

(iv)	 Jeneza lenye mwili wa marehemu ambaye alikuwa 
Kiongozi wa Kitaifa au Kiongozi wa Serikali 
litafunikwa Bendera ya Taifa.

(v)	 Bendera iliyotumika kufunika Jeneza lenye mwili 
wa marehemu aliyekuwa Rais au Rais Mstaafu 
baada ya mazishi itakabidhiwa kwa familia ya 
marehemu.

(vi)  	 Katika mazishi ya Makamu wa Rais na Waziri 
Mkuu, Gwaride  la mazishi litaandaliwa na Jeshi 
la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania  ambalo ni nusu 
gadi (half guard).      

(d)	 MAHITAJI
	 Eneo la mazishi.
	 Mahali maalum pa kuhifadhia mwili wa 

marehemu.
	 Mahali pa kutolea heshima za mwisho.
	 Eneo la kutunzia vifaa vihusikanavyo na msiba.
	 lama za utambulisho wa msiba wa kitaifa 

(Kupandisha Bendera nusu mlingoti,Vazi la 
maombolezo).

	 Mahali pa kuweka kitabu, Kalamu na picha ya 
marehemu kwa ajili ya rambirambi.
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	 Uwanja wa maombolezo.
	 Mahema ya ukubwa mbalimbali
	 Eneo la kuegesha magari
	 Vifaa vya mazishi-Vazi rasmi la marehemu kama 

lipo, Jeneza, Sanda, Mashada, Bendera ya Serikali, 
Gari maalum la kubeba mwili wa marehemu (Gun 
carriage vehicle), Vifaa vya kushushia jeneza 
kaburini.

	 Gari la kubeba wagonjwa (Ambulance)
	 Gwaride.
	 Muundo wa Kaburi.
	 Miundombinu muhimu eneo la mazishi/

maombolezo kama vile Umeme, Maji n.k. 
	 Jukwaa la kuwekea jeneza
	 Vyoo vinavyohamishika.

(e)	 FEDHA 
	 Fedha kwa ajili ya kufanikisha shughuli za mazishi 

ya Viongozi wa Kitaifa zitatoka kwenye Mfuko Mkuu 
wa Serikali (Consolidated fund).

	 Fedha hizi zitatumika kugharamia shughuli 
zifuatazo:-
- 	 Kuandaa kumbukumbu za Kiongozi aliyefariki.
-	 Mahitaji muhimu ya mazishi ya Kiongozi wa 

Kitaifa au Kiongozi wa Serikali aliyefariki.
-	 Kusafirisha mwili wa marehemu Kiongozi wa 

Kitaifa au Kiongozi wa Serikali na watu wengine 
wanaohusika na msiba huo.

-	 Kulipia gharama zote zitakazotokana na 
majukumu ya Kamati ya Mazishi ya Viongozi wa 
Kitaifa pamoja na Kamati ya Utendaji ya mazishi 
ya Viongozi wa Kitaifa.

-	 Kulipia gharama zozote za mazishi kama 
itakavyoelekezwa na Kamati ya mazishi ya 
Viongozi wa Kitaifa.
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